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VIFUPISHO 
 

 
AOMA  - African Ombudsman and  

Mediators Associations 
AZAKI  - Asasi za Kiraia 
BHR   - Business and Human Rights 
CHRAGG  - Commission for Human Rights  

and Good Governance 
CMIS   - Case Management Information  

System 
DANIDA   - Danish International Development  

Agency 
DIHR   - Danish Institute for Human Rights 
DIT   - Dar es Salaam Institute of  

Technology 
GANHRI  - Global Alliance for National  

Human Rights Institutions 
IFAD   - International Peace Informations  

System 
ILO   - International Labour Organisation 
IOI   - International Ombudsman Institute 
ISAWIMA  - Igombe – Sagara Wildlife  

Management Area 
IWGIA  - International Working Group on  

Indigeneous Affairs 
JMT   - Jamhuri ya Muungano wa  

Tanzania 
JUWAUZA  - Jumuiya ya Wanawake Wenye  

Ulemavu Zanzibar 
LGBTI  - Lesibians, Gay, Bisexual  

Transgender and Intersex 
LSF   - Legal Service Facilities 
MOU   - Memorandum of Understanding 
NANHRI  - Network of African National  

Human Rights Institutions 
NEC   - National Electoral Commission 
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NSSF  - National Security Social Fund 
OHCHR  - Office of the High Commissioner  

for  Human Rights 
PGO   - Police General Orders 
PILPG  - Public International Law and  

Policy Group 
SMZ   - Serikali ya Mapinduzi  ya Zanzibar 
TAKUKURU - Taasisi ya Kuzuia na   

Kupambana na Rushwa 
TAMISEMI  - Tawala za Mikoa na Serikali za  

Mitaa 
TAWA  - Tanzania Wildlife Authority 
TEHAMA  - Teknolojia ya Habari na  

Mawasiliano 
THBUB  - Tume ya Haki za Binadamu na  

Utawala Bora 
TKU   - Tume ya Kudumu ya Uchunguzi 
TTCL   - Tanzania Telecommunication  

Company Limited 
UKIMWI  - Upungufu wa Kinga Mwilini 
UNA   - United Nation Association of  

Tanzania 
UNGP  - United Nation Guiding Principles 
UPR   - Universal Periodic Review 
USAID  - United States Agency for     

International Development 
VVU   - Virusi Vya Ukimwi 
ZBC   - Zanzibar Broadcasting Cooperation 
ZEC   - Zanzibar Electoral Commission 
ZSSF   - Zanzibar Social Security Fund 
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MUHTASARI 

 

Taarifa hii ya miaka ishirini ya THBUB pamoja na kueleza kwa 

kifupi historia ya kuanzishwa kwa Tume na uongozi katika 

kipindi hiki, imeelezea pia baadhi ya kazi zilizotekelezwa Tume 

katika kulinda, kutetea na kuhifadhi haki za binadamu na 

misingi ya utawala bora nchini. Taarifa inaonesha maeneo 

ambayo yamepewa kipaumbele  na Tume ikiwa ni pamoja na:- 

kulinda  na kutetea haki za binadamu kwa kushughulikia 

malalamiko ya wananchi; kufuatilia masuala ya haki za 

binadamu; kufanya tafiti mbalimbali; kukagua magereza na 

sehemu nyingine wanamozuiliwa watu; kuimarisha uhusiano na 

taasisi za ndani na nje; kueneza elimu ya haki za binadamu; na  

kuandaa taarifa za mwaka za utekelezaji na taarifa maalum.    

Taarifa hii ina sehemu mbili  ikiwa ni historia na utekelezaji wa 

majukumu ya Tume Tanzania Bara na Sehemu ya pili inahusu 

historia na utekelezaji wa majukumu ya Tume Zanzibar. 

Sehemu hizi zimegawanyika katika sura mbalimbali. Sura ya 

kwanza imeainisha kuhusu historia, uongozi na majukumu ya 

Tume. Kwa kifupi sura hii imeainisha kuhusu; uongozi, 

majukumu, ukomo wa majukumu, maslahi ya watumishi, 

mipango mbalimbali ya Tume na hali ya fedha na bajeti. 

Sura ya pili imeelezea kwa kifupi kuhusu utekelezaji wa 

majukumu mbalimbali ya Tume Tanzania bara ulivyoimarishwa 

kwa kuweka mikakati ya ushirikiano na wadau mbalimbali wa 

ndani na nje ya nchi katika kipindi hiki cha miaka ishirini.  

Shughuli zilizofanyika ni pamoja na:- kupokea na kuchunguza 

malalamiko mbalimbali ya uvunjwaji wa haki za binadamu na 

ukiukwaji wa misingi ya utawala bora ambapo jumla ya 

malalamiko 35,900 yalipokelewa na kufanyiwa uchunguzi 

ambapo kati ya hayo malalamiko 30,728 yalifanyiwa uchunguzi 
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na kuhitimishwa, malalamiko 3,648 yalibainika kuwa nje ya 

mamlaka ya Tume na malalamiko 1,524  yanaendelea 

kufanyiwa uchunguzi na Tume. Sura hii pia imeainisha kuhusu 

tafiti na ufuatiliaji, ukaguzi wa maeneo ya vizuizi, mapitio ya 

sheria mbalimbali, elimu kwa umma na namna ambavyo 

mashirikiano yaliimarishwa kati ya wadau na THBUB katika 

kipindi hicho. 

Sehemu ya pili ya taarifa hii inazo sura mbili zinazoainisha 

historia na uongozi wa THBUB na utekelezaji wa kazi za Tume 

katika kipindi hicho kwa upande wa  Zanzibar.Ofisi ya THBUB 

Zanzibar ilitekeleza majukumu mbalimbali ikiwa ni pamoja na 

kuchunguza malalamiko ya wananchi ambapo katika kipindi hiki 

jumla ya malalamiko 724 yalipokelewa na kuchunguza. Kati ya 

hayo, malalamiko 553 yalihitimishwa na malalamiko 171 

yanaendelea kuchunguzwa. Sura hii pia imeainisha kuhusu 

tafiti na ufuatiliaji, ukaguzi wa maeneo ya vizuizi na utoaji wa 

elimu kwa umma. 

Sehemu ya tatu imeainisha kuhusu changamoto na 

mapendekezo. Tume imekabiliwa na changamoto mbalimbali 

katika utekelezaji wa majukumu yake ikiwemo: Ufinyu wa Bajeti; 

uelewa mdogo wa wananchi kuhusu haki za binadamu na 

misingi ya utawala bora; ushirikiano mdogo kutoka kwa taasisi 

zinazolalamikiwa; kutotekelezwa kwa mapendekezo ya Tume; 

uhaba wa watumishi na vitendea kazi na taarifa za Tume 

kutojadiliwa Bungeni. 

Katika kukabiliana na changamoto za utendaji kazi zilizojitokeza 

kwa kipindi cha miaka 20 Tume inapendekeza yafuatayo: 

1. Serikali itenge bajeti inayokidhi mahitaji ya 

rasilimali fedha na pia fedha zilizotengwa zitolewe 

kwa wakati. Hali hii itasaidia Tume kutekeleza 
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majukumu yake ya kulinda na kutetea haki za 

binadamu na misingi ya utawala bora ipasavyo; 

2. Taasisi za Serikali na binafsi zinazolalamikiwa 

zitoe ushirikiano kwa Tume na ziheshimu haki za 

binadamu na kuzingatia misingi ya utawala bora ili 

kuepuka malalamiko yanayotoka kwa wananchi;  

3. Serikali, Wizara na Idara ziyafanyie kazi 

mapendekezo ya Taarifa za Tume kuhusu tafiti, 

ufuatiliaji na chunguzi mbalimbali 

zinazowasilishwa kwenye mamlaka husika; 

4. Wizara ya Katiba na Sheria kuendelea kuiwezesha 

THBUB kutekeleza majukumu yake kwa mujibu 

wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

ya mwaka  1977; na 

5. Wizara ya Habari na Utamaduni ihamasishe 

vyombo vya habari hususan redio jamii kutoa 

elimu kwa umma kuhusu masuala ya haki za 

binadamu na utawala bora. 

 

 

 



Taarifa Ya Miaka Ishirini Ya Tume  Ya Haki Za Binadamu Na Uatawala Bora 2001-2021 

 

 

vi 
 

YALIYOMO 

 

VIFUPISHO ................................................................................ i 

MUHTASARI ........................................................................... iii 

KUTOKA MEZA YA MWENYEKITI WA TUME YA HAKI ZA 

BINADAMU ............................................................................. ix 

SURA YA KWANZA ................................................................. 1 

1.0 HISTORIA, UONGOZI NA MAJUKUMU YA TUME ......... 1 

1.1. Mapendekezo ya Tume ya Rais ya Mfumo wa Chama 

Kimoja au Vyama Vingi vya Siasa Tanzania (“Tume ya 

Nyalali”- 1991) .................................................................. 2 

1.2. Mapendekezo ya Kamati Kufanya Mapitio Katika Sekta ya 

Sheria (“Kamati ya Bomani”- 1996) .................................. 3 

1.3. Mapendekezo ya Kamati ya Kuratibu Maoni kuhusu 

Katiba (Kamati ya Kisanga”-1998) .................................... 4 

1.4. Mapendekezo ya Mashirika Yasiyokuwa ya Kiserikali ...... 4 

1.5. Muundo wa Tume ya Kudumu ya Uchunguzi ................... 5 

1.6. Hali ya Uongozi na Utawala wa iliyokuwa Tume ya 

Kudumu ya Uchunguzi ..................................................... 5 

1.7. Kuanzishwa kwa Tume ya Haki za Binadamu na Utawala 

Bora mwaka 2001- Marekebisho ya Kumi na Tatu ya 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 

1977 ................................................................................. 8 

1.8. Dira, Dhima na Tunu za Tume ......................................... 9 

1.8.1. Dira .................................................................................. 9 

1.8.2. Dhima............................................................................... 9 

1.8.3. Tunu za Tume .................................................................. 9 

1.9. Muundo wa Tume ya Haki za Binadamu na    



Taarifa Ya Miaka Ishirini Ya Tume  Ya Haki Za Binadamu Na Uatawala Bora 2001-2021 

 

 

vii 
 

Utawala Bora ............................................................................ 9 

1.10. Maslahi ya Watumishi na Vitendea kazi ......................... 12 

1.11. Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora Inavyofanya 

kazi ................................................................................ 12 

1.11.1.Kanuni za Paris ............................................................ 12 

1.11.2.Sheria ya Tume ya Haki za Binadamu na      
Utawala Bora .......................................................................... 13 

1.11.3.Majukumu ya Tume ...................................................... 14 

1.11.4.Uwezo na Mamlaka ya Tume ....................................... 15 

1.11.5.Ofisi za Tume ............................................................... 16 

1.11.6.Viongozi wa Tume ya Haki za Binadamu na     

Utawala Bora 2002-2022 ......................................................... 18 

1.12. Bajeti ya THBUB ............................................................ 22 

1.13. Mipango, Ufuatiliaji na Tathmini ..................................... 25 

1.13.1.Mpango Kazi wa Kitaifa wa Haki za              

Binadamu 2013 -2017 ............................................................. 26 

SURA YA PILI ........................................................................ 28 

2.0. UTEKELEZAJI WA MAJUKUMU YA TUME TANZANIA 

BARA KWA KIPINDI CHA MIAKA 20  (2001/2002 - 

2021/2022) .............................................................................. 28 

2.1. Utangulizi ....................................................................... 28 

2.2. Kazi Zilizotekelezwa na Tume (2001/2002- 2021/2022) . 29 

2.3. Matumizi ya TEHAMA 2001- 2022 ................................. 50 

2.4. Elimu kwa Umma, Mafunzo, Ufuatiliaji na Tafiti .............. 52 

2.5. Uchunguzi wa Hadharani Kuhusu Migogoro ya Ardhi ..... 74 

2.6. Uandaaji na Uwasilishaji wa Taarifa za Tume ................ 78 

2.7. Maktaba ya Tume .......................................................... 80 

2.8. Ukaguzi wa Magereza, Vituo vya Polisi, Mahabusu za 

Watoto na Shule ya Maadilisho ............................................... 80 



Taarifa Ya Miaka Ishirini Ya Tume  Ya Haki Za Binadamu Na Uatawala Bora 2001-2021 

 

 

viii 
 

2.9. Huduma za Kisheria ....................................................... 87 

2.10. Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Tume ... 94 

2.11. Ushirikiano na Taasisi za Kitaifa, Kikanda na Kimataifa95 

2.12. Tathmini ya Tume Kulingana na Paris Principles 

(Accreditation) ....................................................................... 101 

2.13. Tathmini ya Kimataifa ya Haki za Binadamu Katika 

Kipindi Maalum (UPR) ........................................................... 102 

Mapendekezo ....................................................................... 132 

2.12 Ushirikiano wa Tume na Taasisi Nyingine .................... 148 

SURA YA TATU ................................................................... 149 

HITIMISHO ........................................................................... 149 

 

 

 

 



Taarifa Ya Miaka Ishirini Ya Tume  Ya Haki Za Binadamu Na Uatawala Bora 2001-2021 

 

 

ix 
 

KUTOKA MEZA YA MWENYEKITI WA 

TUME YA HAKI ZA BINADAMU 
 

Napenda kuchukua fursa hii kushukuru 

Wizara, Idara na Taasisi za Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 

Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kwa 

kuiwezesha Tume kutekeleza 

majukumu yake vema katika kipindi 

cha miaka ishirini (20) tangu Tume 

ilipoazishwa mwaka 2001. Taarifa hii 

inaeleza kuhusu shughuli 

zilizotekelezwa na Tume katika miaka  20 kwa kuonesha 

mafanikio yaliyopatikana, changamoto zilizojitokeza na 

mwelekeo wa Tume kwa miaka ijayo. 

Nianze kwa kusema kuwa Serikali ilianzisha Tume hii kwa 

kutumia misingi ya Kanuni za Paris za mwaka 1993 (Paris 

Principles of 1993) ambazo ziliridhiwa na Baraza la Umoja wa 

Mataifa. Pamoja na mambo mengine, kanuni hizo 

zinapendekeza Tume za namna hii kutekeleza majukumu yake 

kwa uhuru pia kuwa na majukumu mapana kwenye masuala ya 

ulinzi, utetezi na uhifadhi haki za binadamu; wajumbe wake 

kuteuliwa kwa njia ya uwazi na kushirikisha wananchi kwa 

kuzingatia ushiriki wa jinsia na taaluma mbalimbali. Majukumu 

ya taasisi za namna hii kulingana na kanuni hizi ni kuishauri 

Serikali kuhusu hali ya haki za binadamu; kupendekeza 

marekebisho ya sheria na kushiriki kuandaa programu 

zinazoweza kusaidia kuingiza haki za binadamu katika elimu; 

kufanya utafiti na kuongeza uelewa kuhusu haki za binadamu 

kwa wananchi. 
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Kuanzishwa kwa Tume kumekidhi matakwa hayo ya Kimataifa 

na inaonekana wazi kuwa Tume imetekeleza majukumu yake 

kwa uhuru, kwa mujibu wa sheria na kwa kutilia maanani 

matarajio ya wananchi. Mafanikio hayo yametokana pia na 

juhudi za Wizara ya Katiba na Sheria kwa niaba ya Serikali 

ambayo ndiyo imekuwa mstari wa mbele tangu kuanzishwa 

Tume hii kwa kuiwezesha kutekeleza majukumu yake.  

Uzoefu unaonesha wazi kuwa maendeleo, demokrasia ya kweli 

na amani vinaimarika zaidi pale ambapo haki za watu 

zinaheshimiwa na misingi ya utawala bora ikiwemo utawala wa 

sheria vinafuatwa. Mafanikio yaliyopatikana kwa miaka ishirini 

(20) ya kuwepo kwa Tume yametokana kwa kiasi kikubwa na 

mchango na ushirikiano wa wadau mbalimbali. Kipekee 

napenda kuishukuru Serikali yetu ambayo imekuwa ikiiwezesha 

Tume kifedha, kimuundo na kiutawala.  

Mafanikio ya Tume katika kipindi cha miaka ishirini hayawezi 

kuelezwa pasipo kutambua michango na misaada iliyotolewa 

na Wadau wa Maendeleo ambao walichangia Tume kupata 

vitendea kazi, magari, mafunzo kwa watumishi na kuiwezesha 

Tume kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi.  

Natoa shukrani za dhati kwa Ubalozi wa Denmark kupitia 

Shirika la Maendeleo (DANIDA), Shirika la Umoja wa Mataifa la 

Kuhudumia Watoto (UNICEF) Shirika la Maendeleo la Umoja 

wa Mataifa (UNDP, Jumuiya ya Madola, Ubalozi wa Uholanzi, 

Ubalozi wa Marekani, Raoul Wallenberg Institute ya Sweden 

Ubalozi wa Sweden kupitia Shirika lake la Maendeleo (SIDA), 

IPS, DIGNITY, Legal Services Facility (LSF) na Benki ya Dunia 

kupitia mradi wa kukuza ufanisi katika sekta ya umma (PIF) kwa 

misaada waliyotoa.  

Kwa ujumla katika kipindi cha miaka ishirini (20) Tume imeweza 

kutekeleza kazi zake kwa mujibu wa sheria na kuweza kuyafikia 
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malengo yaliyokusudiwa. Dira ya Tume ni kuhakikisha kuwa 

Tanzania inakuwa na utamaduni wa kuheshimu na kutetea haki 

za binadamu na misingi ya utawala bora na kwamba masuala 

hayo yanahuishwa kuanzia katika ngazi ya familia na katika 

mipango ya kitaifa.  

Ni mategemeo yangu kuwa wadau wote wa haki za binadamu 

watatumia nafasi walizonazo katika kuhakikisha kuwa Tanzania 

inabaki kuwa mstari wa mbele katika kukuza, kueneza, kutetea 

na kutekeleza haki za binadamu na misingi ya utawala bora 

kama nguzo muhimu ya kudumisha amani na maendeleo 

nchini. 

Nina imani kubwa kwamba Serikali na wadau mbalimbali 

wataendelea kuiwezesha Tume ili iweze kutekeleza majukumu 

yake kwa ufanisi na kutoa mchango wake mkubwa katika 

kujenga umoja, mshikamano na utangamano kwa manufaa ya 

watanzania wote. 

 

 

Mathew P. M. Mwaimu (Jaji Mstaafu) 

Mwenyekiti 

TUME YA HAKI ZA BINADAMU NA UTAWALA BORA 
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SURA YA KWANZA 

 

1.0 HISTORIA, UONGOZI NA MAJUKUMU 
YA TUME 
 

Historia ya Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora 

imegawanyika katika sehemu kuu mbili. Sehemu ya 

kwanza ni kuanzia mwaka 1966 ilipoundwa Tume ya 

Kudumu ya Uchunguzi hadi mwaka 2001 ilipovunjwa. 

Sehemu ya pili ya historia ya Tume inaanzia miaka ya 

tisini (1990) pale ambapo Tume na Kamati mbalimbali 

zilipotoa mapendekezo ya kuanzisha chombo huru 

kitakachoshughulikia masuala ya haki za binadamu na 

kupelekea mwaka 2001 Tume ya Haki za Binadamu na 

Utawala Bora kuundwa na kuanza kazi rasmi mwaka 

2002 baada ya kuapishwa Makamishna Saba wa Kwanza 

wa Tume.  

Tume ya Kudumu  ya Uchunguzi, au “Ombudsman” 

ilianzishwa kwa Sheria ya Bunge  Na. 25 ya Mwaka 1966 

ikiwa ni mwaka mmoja tu baada ya kupitishwa kwa 

mfumo wa utawala wa chama kimoja cha siasa. 

Mabadiliko hayo yalifanyika kupitia Katiba ya Muda ya 

Nchi ya mwaka 1965 (Interim Constiution) ambayo ilitaja 

bayana Tume ya Kudumu ya  Uchunguzi na kuipa 

mamlaka ya kufanya kazi Tanzania Bara na Zanzibar. 

Hata baada ya Katiba ya Muda kubadilishwa mwaka 1977 

na kuwa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Tume ya Kudumu ya Uchunguzi iliendelea kutajwa katika 

Katiba hiyo na Katiba ya Zanzibar ya Mwaka 1984. 

Tanzania inajivunia kuwa nchi ya kwanza katika Bara la 

Afrika Kusini mwa Jangwa la Sahara kuanzisha ofisi ya 
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Ombudsman na kuwa na historia ya kutoa msukumo 

kuhusu masuala ya utawala na uongozi bora miaka 

michache tu baada ya kupata uhuru. 

Tume hiyo ilifanya kazi Tanzania Bara na Tanzania 

Zanzibar na ilihusika na usimamizi wa misingi ya utawala  

bora na masuala ya matumizi mabaya ya madaraka kwa 

kupokea na kuchunguza malalamiko ya wananchi kuhusu  

utawala katika sekta ya umma na Chama wakati huo. 

Hatma ya uchunguzi wa Tume hiyo ilikuwa ni kupeleka 

mapendekezo ya uchunguzi wake kwa Rais. 

Wanaharakati wa haki za binadamu waliikosoa Tume hiyo 

kwamba haikuwa huru na wazi. Wakati ikihudumu Tume 

ya Kudumu ya Uchunguzi ilishughulikia malalamiko zaidi 

ya 60,000 ambapo malalamiko 2,237 yalirithiwa na Tume 

ya Haki za Binadamu na Utawala Bora ilipoanzishwa 

mwaka 2001. 

1.1. Mapendekezo ya Tume ya Rais ya Mfumo wa 

Chama Kimoja au Vyama Vingi vya Siasa 

Tanzania (“Tume ya Nyalali”- 1991) 

 

Mbegu za kuanzishwa Tume ya Haki za Binadamu 

na Utawala Bora hapa Tanzania zilioteshwa kwa 

mara ya kwanza na “Tume ya Nyalali” ya mwaka 

1991. Tume hii iliwasilisha mapendekezo yake 

Serikalini mwaka 1992 ikiwemo pendekezo la 

kuifanyia marekebisho Tume hiyo ili iweze kuwa na 

manufaa katika utekelezaji wa majukumu yake na 

hivyo ilipendekezwa kuwa, huru  na kuwajibika kwa 

Bunge na kwamba ipewe mamlaka ya kuamua 

kuanzisha uchunguzi yenyewe. Hata hivyo, 

mabadiliko ya nane ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania 1977 yaliyofayika mwaka 
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1992 ambayo yalirudisha rasmi mfumo wa siasa ya 

vyama vingi hayakuingiza mabadiliko ya Tume ya 

Kudumu ya Uchunguzi kama ilivyopendekezwa na 

Tume ya Nyalali. 

1.2. Mapendekezo ya Kamati Kufanya Mapitio Katika 

Sekta ya Sheria (“Kamati ya Bomani”- 1996) 

 

Jitihada za kuanzishwa kwa Tume huru ya haki za 

binadamu na usimamizi wa misingi ya utawala bora 

ziliendelea pale Serikali ilipoteua Kamati ya Kufanya 

Mapitio Katika Sekta ya Sheria (Legal Task Force) 

chini ya Mpango wa Kurekebisha Mfumo wa 

Kitaasisi na Kisheria (FILMUP). Kamati hiyo 

iliongozwa na Jaji Mark Bomani na katika ripoti yake 

ya mwaka 1996 ilipendekeza, pamoja na mambo 

mengine kuanzishwa kwa Tume huru ya Haki za 

Binadamu na Usimamizi wa Utawala (Commission 

for Human Rights and Administrative Justice). Tume 

hii ingeunganisha kazi za iliyokuwa Tume ya 

Kudumu ya Uchunguzi (TKU) ikiwa na sehemu mbili: 

Sehemu ya kwanza ikijihusisha na haki za binadamu 

na sehemu ya pili ikijihusisha na usimamizi wa 

misingi ya  utawala bora. Mapendekezo ya Kamati 

hiyo yalifikiwa baada ya kufanya utafiti na kubainisha 

katika taarifa yake majukumu nane ya kutekelezwa 

na Tume ya Haki za Binadamu na Usimamizi wa 

Utawala, madaraka yake, muundo, vitendea kazi na 

mpango kazi.  

Ripoti ya “Kamati ya Bomani” ilitambua mchango 

mkubwa wa Tume ya Kudumu ya Uchunguzi (TKU) 

katika kushughulikia malalamiko dhidi ya matumizi 

mabaya ya madaraka katika sekta ya umma. Hata 
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hivyo Kamati ya Bomani ilibainisha kuwa kulikuwepo 

na udhaifu wa kisheria wa namna TKU ilivyoundwa. 

Hivyo kupendekeza Sheria irekebishwe au iundwe 

Tume Huru ya Haki za Binadamu na Usimamizi wa 

Utawala.  

1.3. Mapendekezo ya Kamati ya Kuratibu Maoni 

kuhusu Katiba (Kamati ya Kisanga”-1998) 

Mwaka 1998 Serikali iliidhinisha Waraka Namba 

moja wa mwaka 1998 (White Paper No. 1) kwa 

lengo la kukusanya maoni ya wananchi kuhusu 

mabadiliko ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya Mwaka 1977. Kamati iliongozwa na Jaji 

Robert Habesh Kisanga ambayo baadaye 

iliyojulikana kama “Kamati ya Kisanga”. Katika ripoti 

yake ya mwaka 1999, “Kamati ya Kisanga” 

ilipendekeza, pamoja na mambo mengine, kuwepo 

kwa Tume huru ya haki za binadamu ambayo 

ingetekeleza yaliyokuwa majukumu na kazi za Tume 

ya Kudumu ya Uchunguzi. 

1.4. Mapendekezo ya Mashirika Yasiyokuwa ya 

Kiserikali 

 

Sambamba na juhudi za Serikali za kuanzisha Tume 

Huru ya haki za binadamu, vyama visivyo vya 

kiserikali navyo vilianzisha mchakato wa kutafuta 

maoni ya kuanzishwa kwa Tume huru ya haki za 

binadamu, ambao ulikuwa ukiratibiwa na Muungano 

wa Umoja wa Kimataifa Tawi la Tanzania (United 

Nations Association of Tanzania –UNA). Kufuatia 

semina ya mashirika yasiyokuwa ya kiserikali 

iliyofanyika Januari 1998, yalitayarishwa 

mapendekezo kwa ajili ya rasimu ya sheria ya 
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kuanzisha chombo huru cha haki za binadamu. 

Mapendekezo hayo yalijadiliwa kwenye mkutano wa 

wadau ulioandaliwa na Wizara ya Sheria na Mambo 

ya Katiba mwezi Septemba 1999, ambapo 

ilipendekezwa kuwa iandaliwe rasimu ya sheria ya 

kuanzishwa kwa chombo huru cha haki za binadamu 

ambayo iliwasilishwa Serikalini.  

1.5. Muundo wa Tume ya Kudumu ya Uchunguzi 

Chini ya Ibara ya 68 ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania Rais alikuwa na mamlaka 

ya kuteua Makamishna watatu wenye sifa tofauti, na 

mmoja kati yao aliteuliwa kuwa Mwenyekiti wa 

iliyokuwa Tume ya Kudumu ya Uchunguzi. 

Mbali na Makamishna, Tume iliundwa na Katibu 

Mtendaji pamoja na maafisa uchunguzi. Kimsingi, 

Tume ya Kudumu ya Uchunguzi ilijumuisha:- 

Mwenyekiti; Makamishna; Katibu Mtendaji; 

Wakurugenzi; Wakuu wa vitengo; na Maafisa 

Uchunguzi. 

1.6. Hali ya Uongozi na Utawala wa iliyokuwa Tume 

ya Kudumu ya Uchunguzi 
 

Hali ya uongozi na utawala ilikuwa ikibadilika mara 

kwa mara tangu mwaka 1966 ilipoanzishwa Tume ya 

Kudumu ya Uchunguzi hadi ilipofutwa. Kimsingi, 

Tume ilikuwa ikiongozwa na viongozi mbalimbali 

kama inavyoonekana katika majedwali 

yanayobainisha vipindi vya uongozi hapa chini: 
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Jedwali Na. 1: Wenyeviti 1966 – 2002 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Jedwali Na. 2: Makamishna 1966 – 2002 

NA JINA MWAKA 

1.  Nd. Samson Kishosha Gabba 1966 – 1967 

2.  Sheikh M. Ramiyah 1967 – 1968 

3.  Nd. K.M. Kikwete 1967 – 1971 

4.  Sheikh Abdallah Iddi 
Chaurembo 

1969 – 1973 

5.  Nd. Wilson Nkeno Bizuru 1972 – 1976 

6.  Nd. Alhaji Mharami Mfaume 1973 – 1977 

7.  Nd. John Rwemigira Kibogoyo 1976 – 1978 

8.  Bibi. Thekla Grace Mchauru 1976 – 1978 

9.  Nd. John Baptist Mwenda 1976 – 1978 

10.  Nd. Samson Kishosha Gabba 1978 – 1983 

11.  Nd. Ali Ame Chum 1978 – 1983 

12.  Nd. Rabia Mohamed Hamdani 1978 – 1983 

13.  Nd. Ephraim Kulwa Mvanga 1978 – 1984 

NA JINA MWAKA 

1.  Chifu Erasto A. M. Mang’enya 1966 – 1970 

2.  Jaji Mark P. K. Kimicha 1970 – 1972 

3.  Chifu Erasto A. M. Mang’enya 1972 – 1973 

4.  Col. S.J. Kitundu 1974 – 1978 

5.  Nd. Ackland L.S. Mhina 1978 – 1983 

6.  Nd. Anthony R. Mbelwa 1984 – 1989 

7.  Nd. Abdallah M.R. Nungu 1989 – 1995 

8.  Nd. Ibrahim S.A. Kajembo 1995 – 1997 

9.  Prof. Joseph Mbwiliza 1998 – 2002 
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14.  Nd. Vincent Magoma Dimoso 1983 – 1984 

15.  Bibi. Asia Amour Hassan 1983 – 1989 

16.  Nd. Mohamed Khatibu 
Suleiman Reja 

1984 – 1990 

17.  Nd. Crispin Tungaraza  1985 – 1991 

18.  Bibi. Margreth Lilian Ngude 1985 – 1991 

19.  Nd. Mwinyiwesa Idarous 1989 – 1993 

20.  Nd. Haji  M. Haji 1990 – 1996 

21.  Nd. I.S.A. Kajembo 1991 – 1995 

22.  Nd. A.S. Kabongo 1993 – 1999 

23.  Bibi. Halima Hamisi 1994 – 2000 

24.  Nd. Ramadhani Shabani 1997 – 2002 
 

Jedwali Na. 3: Makatibu Watendaji 1966 – 2002 

NA JINA MWAKA 

1.  Nd. Herbert Katua 1966 – 1973 

2.  Nd. Anthony R. Mbelwa 1973 – 1977 

3.  Nd. Fredrick P.S Malika 1978 – 1993 

4.  Nd. Q.J. Mlama 1993 – 1998 

5.  Nd. Anastas P. Guvette 1998 – 2002 

 

Jedwali Na. 4: Mkurugenzi 1996 – 2001 

NA JINA CHEO MWAKA 

1.  Bw. Sabath B. Tetti Mkurugenzi wa 

Uchunguzi 

1996 - 2001 
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1.7. Kuanzishwa kwa Tume ya Haki za Binadamu na 

Utawala Bora mwaka 2001- Marekebisho ya Kumi 

na Tatu ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya Mwaka 1977 
 

Kutokana na maoni ya wananchi yaliyohusu 

Mabadiliko ya Katiba, Serikali iliandaa na 

kuwasilisha Bungeni muswada wa Mabadiliko ya 

Kumi na Tatu ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania 1977  mwezi Januari, Mwaka 2000. 

Pamoja na mambo mengine, mabadiliko hayo ya 

Katiba yaliingiza Tume ya Haki za Binadamu na 

Utawala Bora kwenye Katiba ya Nchi katika Sehemu 

ya Kwanza Sura  ya Sita1, na kufuta iliyokuwa Tume 

ya Kudumu ya Uchunguzi. Pamoja na mabadiliko 

hayo, Sheria iliyokuwa imeanzisha Tume ya Kudumu 

ya Uchunguzi ya mwaka 1966 haikufutwa. Sheria 

hiyo ilifutwa rasmi mwaka 2001 mara baada ya 

Sheria ya Tume ya Haki za Binadamu na Utawala 

Bora Na. 7 ya mwaka 2001 kupitishwa na Bunge. 

THBUB ilianzishwa tarehe 01 Julai, 2001 kwa taarifa 

ya kawaida Na. 311 kwenye Gazeti la Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Na. 23 la tarehe 

08 Juni 2001. Tume ilianza na watumishi 76 (63 

Tanzania Bara, 13 Zanzibar) ambao walikuwa katika 

Tume ya Kudumu ya Uchunguzi. Aidha, Tume 

ilizinduliwa rasmi tarehe 15 Machi, 2002 baada ya 

kuteuliwa na kuapishwa Makamishna wake.THBUB 

ni taasisi ya Muungano na inafanya kazi zake 

Tanzania Bara na Zanzibar. 

                                                           
1 Ibara ya 129 -131 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya Mwaka 1977 
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1.8. Dira, Dhima na Tunu za Tume 

Tume inaongozwa na Dira, Dhima na Tunu kama 

ifuatavyo: 

1.8.1. Dira  

Kujenga jamii yenye utamaduni wa kuheshimu 

haki za binadamu, misingi ya utawala bora na 

utu wa mtu. 

1.8.2. Dhima  

Kusimamia ukuzaji, ulinzi na hifadhi ya haki za 

binadamu, misingi ya utawala bora kwa watu 

wote kwa kushirikiana na wadau. 

1.8.3. Tunu za Tume 

Uadilifu, Uwajibikaji, Usiri na Kutoa huduma 

bora kwa wakati. 

1.9. Muundo wa Tume ya Haki za Binadamu na 

Utawala Bora 
 

Kwa kipindi cha miaka ishirini (20) Tume imekuwa na 

miundo miwili. Muundo wa kwanza ni wa mwaka 

2002 ambao ulikuwa na Idara sita (6) na vitengo 

vinne (4), na wa pili ni wa mwaka 2018 ambao 

unatumika hadi sasa ambao ulileta mabadiliko na 

kuwa na idara nne (04) na vitengo vitano (05). 

Muundo huu ulipunguza idara zilizokuwa katika 

muundo wa awali na kuongeza nafasi za 

Wakurugenzi Wasaidizi. 

Tume inaundwa na Mwenyekiti, Makamu 

Mwenyekiti, Makamishna watano (5) na Makamishna 

Wasaidizi ambao idadi yao haikutajwa kwenye 

Sheria. Wote huteuliwa na Rais kutokana na 
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mapendekezo ya Kamati ya Uteuzi ambayo hupokea 

maoni kutoka kwa wananchi. Tume hufanya kazi 

kwa kipindi cha miaka mitatu, na Makamishna wake 

wanaweza kuteuliwa kwa kipindi cha pili kisichozidi 

miaka mitatu. Chini ya Tume kuna Sekretarieti, 

yenye jukumu la kutekeleza na kusimamia kazi za 

kila siku za Tume na inaongozwa na Katibu 

Mtendaji.  
 

Tangu mwaka 2002 hadi mwaka 2022 Tume 

imeongozwa na Makamishna kwa vipindi vinne (4) 

ambavyo ni: kuanzia 2002 – 2008, 2009 – 2013, 

2014 -2017, 2019 hadi sasa na kufanya jumla ya 

Wenyeviti wanne (04), Makamu Wenyeviti wanne 

(04) Makamishna ishirini (20) na Makamishna 

Wasaidizi wawili (02). Kwa upande wa nafasi ya 

Katibu Mtendaji, Tume katika kipindi hiki 

imeongozwa na Makatibu Watendaji watano (05) 

tangu kuanzishwa kwake. 

Ikama ya watumishi imeongezeka kutoka watumishi 

76 mwaka 2002 hadi watumishi 145 waliopo sasa.  

Utendaji kazi wa Tume umegawanywa katika Idara 

na Vitengo. Wakurugenzi au Wakuu wa Vitengo 

huongoza Idara na Vitengo mtawalia. Aidha, kila 

Idara imegawanywa katika sehemu zinazoongozwa 

na Wakuu wa Sehemu kama inavyojionyesha hapa 

chini:  
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MUUNDO WA TUME YA HAKI ZA BNADAMU 
NA UTAWALA BORA KWA SA 

 
 
 
 
 
 

 
 
 

(i)  
 
 
 

(ii)  
(iii)  

 
 
 

(iv)  
(v)  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 

MWENYEKITI 

 

KATIBU MTENDAJI 

IDARA YA UTAWALA NA RASILIMALI 

WATU 

MKURUGENZI 

 

KITENGO CHA TEKNOLOJIA HABARI 

NA MAWASILIANO (TEHAMA) 

MKUU WA KITENGO 

KITENGO CHA MIPANGO, 

UFUATILIAJI NA TATHMINI 

MKURUGENZI 

 

KITENGO CHA UKAGUZI WA NDANI 

MKAGUZI MKUU WA NDANI 

KITENGO CHA UGAVI NA UNUNUZI 

MKUU WA  KITENGO 

KITENGO CHA FEDHA NA UHASIBU 

MHASIBU MKUU 

IDARA YA ELIMU KWA 

UMMA, MAWASILIANO, 

UTAFITI NA NYARAKA 

MKURUGENZI 

 

 

IDARA YA MALALAMIKO 

NA UCHUNGUZI 

MKURUGENZI 

 

IDARA YA 
HUDUMA ZA 

SHERIA 
 

MKURUGENZI 

SEHEMU YA UTAFITI 

NA NYARAKA 

SEHEMU YA 

UTAWALA BORA SEHEMU YA 

USHAURI 

SEHEMU YA HAKI ZA 

BINADAMU 

 

SEHEMU YA 

UTEKELEZAJI 
SEHEMU YA ELIMU 

KWA UMMA NA 

MAWASILIANO 

 

MAKAMU MWENYEKITI 

 

 
 

OFISI ZA MATAWI 

 

 

MAKAMISHNA  

 

OFISI YA 

ZANZIBAR 

NAIBU 

KATIBU  

MTENDAJI 
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1.10. Maslahi ya Watumishi na Vitendea kazi 

Hali za watumishi zimeendelea kuimarishwa katika 

maeneo mbalimbali kama vile upandishwaji madaraja 

sawa na Waraka wa Maendeleo ya Utumishi Na.1 wa 

2003; ulipwaji wa nauli na posho za safari za kikazi; 

posho za kazi ya ziada; huduma za matibabu; na hivyo 

kuongeza motisha kwa watumishi katika kufanya kazi 

kwa juhudi na maarifa. 

THBUB ilianza utekelezaji wa majukumu yake ikiwa na 

magari kumi na moja (11) na iliendelea kupokea magari 

mengine kwa nyakati tofauti ambapo hadi  Septemba 

2022, Tume inayo jumla ya magari ishirini na mbili (22) 

yanayofanya kazi.  

Hata hivyo Tume bado inao uhitaji zaidi wa magari mapya 

kumi ambayo upatikanaji wake utawezesha kuyaondoa 

magari yote chakavu kwenye matumizi na kupunguza 

gharama za matengenezo ya mara kwa mara. 

1.11. Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora 

Inavyofanya kazi 
 

1.11.1. Kanuni za Paris 

 

Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora ni 

Taasisi ya haki za binadamu ya kitaifa (National 

Human Rights Institution) ambapo  majukumu 

yake yameainishwa kwenye “Kanuni za Paris za 

mwaka 1993.” Kanuni hizi kimsingi zinaweka 

utaratibu wa namna taasisi za kitaifa za haki za 

binadamu zinavyotekeleza majukumu yake kwa 

kuzingatia mikataba ya kimataifa ya haki za 

binadamu.  
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1.11.2. Sheria ya Tume ya Haki za Binadamu na 

Utawala Bora 

 

Kuanzishwa kwa Tume kupitia Katiba na Sheria 

ni mojawapo ya matakwa ya “Kanuni za Paris.” 

Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora 

imeanzishwa kupitia Ibara ya 129 (1) ya Katiba 

ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 

mwaka 1977 kama ilivyorekebishwa katika 

Mabadiliko ya Katiba ya mwaka 2000 na 

majukumu yake kutamkwa katika Ibara ya 130 

ya Katiba hiyo. Sheria ya Tume Sura ya  391  

imerejea majukumu ya Tume yaliyomo katika 

Ibara ya 130 na pia imeweka mamlaka ya Tume 

na utaratibu wa kutekeleza majukumu yake. 

Aidha, Sheria ya Tume, inafafanua majukumu ya 

Tume na kuipa hadhi ya idara huru ya serikali 

yenye mamlaka ya kufanya kazi zake Tanzania 

Bara na Tanzania Zanzibar.  

 

Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora ya 

Tanzania ni mojawapo ya taasisi chache za 

kitaifa katika Bara la Afrika inayojihusisha katika 

kutetea na kulinda haki za binadamu na misingi 

ya utawala bora. Utetezi na ulinzi huo sio tu 

katika vyombo vya dola bali pia na watu na 

taasisi binafsi. Katika utekelezaji wa majukumu 

yake, Tume hutoa taarifa ya hali ya haki za 

binadamu nchini. Kanuni za Paris zinatambua 

kuwa Serikali inayoanzisha Tume huru ya Haki 

za bindamu inapaswa kuweka kumbukumbu 

nzuri ya kushughulikia masuala ya uvunjwaji na 
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ulinzi wa haki za binadamu na misingi ya utawala 

bora. Tume za Haki za Binadamu zimepewa 

nafasi ya kutoa taarifa kuhusu hali ya haki za 

binadamu katika nchi katika Baraza la Umoja wa 

Mataifa la Haki za Binadamu.  

 

1.11.3. Majukumu ya Tume 

Ibara ya 130 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania na kifungu cha 6(1) cha Sheria 

Na.7/2001 zinafafanua majukumu ya Tume 

kama ifuatavyo: 

(i) Kuhamasisha hifadhi ya haki za binadamu 

nchini na wajibu kwa jamii kwa mujibu wa 

Katiba na sheria za nchi; 

(ii) Kupokea na kuchunguza malalamiko 

yanayohusu uvunjwaji wa haki za  

binadamu na ukiukwaji wa misingi ya 

utawala bora; 

(iii) Kutoa ushauri kwa Serikali na vyombo 

vingine vya umma na vya sekta binafsi 

kuhusu haki za binadamu na utawala bora; 

(iv) Kufanya utafiti, kutoa na kueneza elimu kwa 

umma kuhusu haki za binadamu na misingi 

ya utawala bora; 

(v) Kuchukua hatua zipasazo kwa ajili ya 

kukuza na kuendeleza usuluhishi na suluhu 

miongoni mwa taasisi na watu mbalimbali 

wanaofika au kufikishwa mbele ya Tume; 
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(vi) Kama ikibidi, kufungua mashauri 

mahakamani kuzuia vitendo vya uvunjwaji 

wa haki za binadamu na ukiukwaji wa 

misingi ya utawala bora; 

(vii) Kuishauri Serikali kuridhia au kuingia 

kwenye mikataba ya kimataifa ya kulinda 

haki za binadamu; 

(viii) Kupendekeza marekebisho katika sheria za 

nchi, miswaada au taratibu za kiutawala ili 

kuhakikisha kuwa zinakidhi matakwa ya 

kanuni za haki za binadamu; 

(ix) Kushirikiana na mashirika ya kimataifa, 

kikanda na mashirika mengine ya kitaifa 

yenye uzoefu na umahiri katika ukuzaji na 

utetezi wa haki za binadamu na utawala 

bora; na 

(x) Kutembelea magereza na sehemu nyingine 

ambazo watu wanazuiliwa au kufungwa, 

kwa nia ya kukagua hali halisi ya sehemu 

hizo na watu waliozuiliwa au waliofungiwa, 

na kutoa mapendekezo yenye lengo la 

kuboresha hali ya maisha katika sehemu 

hizo. 
 

1.11.4. Uwezo na Mamlaka ya Tume 

Kwa mujibu wa kifungu cha 13(1) cha Sheria ya 

Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora, 

Tume itakuwa ofisi ya umma inayoongozwa na 

sheria na taratibu zinazohusu idara za Serikali. 

Tume imetengewa fungu lake la fedha 
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linalojitegemea (vote) kwa ajili ya matumizi yake 

ya kawaida ya kila mwaka. Kila mwaka wa 

fedha wa Serikali unapowadia, Tume huandaa 

bajeti yake kulingana na viwango (ceilings) 

vilivyowekwa na HAZINA. Tume inao uwezo wa 

kuandaa taratibu za kazi na kuainisha 

majukumu na uwajibikaji wa wafanyakazi wake 

kufuatana na muundo wake (organizational 

structure), kuajiri kwa kushirikiana na Ofisi ya 

Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma, 

kuandaa na kutekeleza mpango wake wa kazi 

wa muda mfupi na mrefu kulingana na mipango 

ya maendeleo ya taifa na kimataifa. 
 

1.11.5. Ofisi za Tume 

THBUB inatoa huduma kupitia ofisi zake kuu 

zilizoko Dodoma na Unguja pamoja na ofisi za 

matawi zilizoko Dar es Salaam, Mwanza, Lindi 

na Pemba. Ofisi za Tume zinapatikana katika 

maeneo yafuatayo: 
 

 Dodoma (Makao Makuu )  
 Mtaa wa Nyerere, Kitalu Na. 339, Kilimani, 
 S.L.P 1049, DODOMA. 
 Simu: +255 734 047 775; 734 119 978. 
 Barua pepe: info@chragg.go.tz.  
 Tovuti: www.chragg.go.tz. 
 
 Zanzíbar (Makao Makuu), 
 Jengo la Kamisheni ya Wakfu na Mali za 

Amana, Mbweni. 
 S.L.P 285, 
 ZANZIBAR. 
 Simu: (024)2230494/2236124. 
 Barua pepe:zanzibar@chragg.go.tz 

http://www.chragg.go.tz/
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 Dar es Salaam (Kanda ya Mashariki), 
 Mtaa wa Luthuli Kitalu Na. 8 Haki House, 
 S.L.P 2643, 
 11101 DAR ES SALAAM. 
 Simu: (022) 2135747/8. 
 Barua pepe:dsm@chragg.go.tz  
 
 Wete (Kanda ya Pemba),  
 Mtaa Kitutia Mkabala na Posta Wete, 
 S.L.P 231, 
 PEMBA. 
 Simu:(024)2454196 
 Barua pepe:pemba@chragg.go.tz 
 
 Mwanza (Kanda ya Ziwa), 
 Eneo la Mkolani, Jengo la Ofisi ya Mkuu wa 

Wilaya Nyamagana,  
 S.L.P 10430, 
 MWANZA. 
 Simu (028)2541770, 
 Barua pepe:mwanza@chragg.go.tz 
 
 Lindi (Kanda ya Kusini),  
 Mtaa wa Wailesi, Jengo la zamani la TTCL, 
 Barabara iendayo kwa Mkuu wa Mkoa,  
 S.L.P 1050, 
 LINDI. 
 Simu (023)2202734/2202744 
 Barua pepe:lindi@chragg.go.tz 

 
Ofisi ya Tume Zanzibar inaongozwa na Kamishna 

Mkaazi na Tawi la Dar es Salaam linaongozwa na 

Kamishna. Aidha, Ofisi nyingine za Matawi, 

zinaongozwa na Maafisa Wafawidhi. 
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1.11.6. Viongozi wa Tume ya Haki za Binadamu na 

Utawala Bora 2002-2022 

 

Tangu ilipoanzishwa THBUB imekuwa na viongozi 

ambao wamehudumu katika nyakati tofauti kama 

ifuatavyo:- 

 

Jedwali Na.5: Wenyeviti 2002 – 2022 

NA JINA MWAKA 

1.  Mhe. Jaji (mstaafu) Robert Habesh 
Kisanga 

2002 – 2008 

2.  Mhe. Jaji (Kiongozi Mstaafu) Amir 
Ramadhani Manento 

2008 – 2014 

3.  Mhe. Bahame Tom Nyanduga 2015 - 2018 

4.  Mhe. Jaji (Mstaafu) Mathew P.M 
Mwaimu 

2019 hadi 
sasa 

 
Jedwali Na.6: Makamu Wenyeviti 2002 – 2011 

 
 
 
 
 
 
 
 

Jedwali Na.7: Makamishna 2002 – 2022 

NA JINA MWAKA 

1.  Mhe. Catherine Herieth Mbelwa 
Kivanda 

2002 – 2008 

2.  Mhe. Stephen Zakaria Mwaduma 2002 – 2008 

3.  Mhe. Jecha Salim Jecha 2002 – 2008 

4.  Mhe. Robert Vincent Makaramba 2002 – 2006 

5.  Mhe. Safia Masoud Khamis 2002 – 2008 

6.  Mhe. George Francis Mlawa 2007 – 2010 

NA JINA MWAKA 

1.  Mhe. Balozi Mohamed Ramia 
Abdiwawa 

2002 – 2008 

2.  Mhe. Mahfoudha Alley Hamid  2008 – 2014 

3.  Mhe. Idd Ramadhani Mapuri 2015 - 2018 

4.  Mhe. Mohamed Khamis Hamad 2019 hadi 
sasa 
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7.  Mhe. Joaquine Antoinette De-Mello 2008 – 2011 

8.  Mhe. Zahor Juma Khamis 2008 – 2011 

9.  Mhe. Bernadeta Gambishi 2008 – 2011 

10.  Mhe. Ali Hassan Rajabu 2010 – 2013 

11.  Mhe. Dkt. Kevin Mandopi 2015-2018 

12.  Mhe. Salma Ali Hassan  2015-2018 

13.  Mhe. Rehema Ntimizi 2015-2018 

14.  Mhe. Mohamed Khamis Hamad 2015-2018 

15.  Mhe. Dkt. Fatma Rashid Khalfan  2019 hadi 
Agosti 2022 

16.  Mhe. Dkt. Thomas P. Masanja 2019 hadi 
sasa 

17.  Mhe. Amina Talib Ali 2019 hadi 
sasa 

18.  Mhe. Khatib Mwinyichande 2019 hadi 
sasa 

19.  Mhe. Nyanda Josiah Shuli 2019 hadi 
sasa 

 
 

Jedwali Na. 8: Makamishna Wasaidizi 2002 – 2014 
 

NA JINA MWAKA 

1.  Mhe. Costantine Biseko Luguli 
Mugusi 

2007-2010, 
2011-2014 

2.  Mhe. Fahamu Hamidu Mtulya 2007-2010, 
2011-2014 

 
Jedwali Na. 9: Makatibu Watendaji 2002 – 2022 

 

NA JINA MWAKA 

1.  Bw. Anastas Pius Guvette 2002 – 2003 

2.  Bw. Gad John Kimweri Mjemmas 2004 – 2006 

3.  Bibi. Upendo Msuya 2007 – 2008 

4.  Bibi. Mary C. Massay 2008 – 2018 

5.  Bibi. Fatuma I. Muya Kaimu Katibu 
mtendaji 2018 
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- Feb, 2021 

6.  Bw. Nabor B. Assey Kaimu Katibu 
Mtendaji Feb, 
2021 hadi Dec 
2021 

7.  Bw. Patience K. Ntwina  Januari 2022 
hadi sasa 

 
Wakurugenzi na Wakurugenzi Wasaidizi 2004 – 2022 
 
Kufuatia mabadiliko ya muundo wa mwaka, 2002 na 
2018 Wakurugenzi na wakurugenzi wasaidizi wa Idara  
na vitengo vifuatavyo waliteuliwa. 
 
Jedwali Na. 10: Wakurugenzi 2004-2022 

 

NA JINA IDARA KIPINDI 

1.  Bw. Issa A. 
Nchasi  

Utawala na Utumishi 2004 - 2009 

2.  Bibi. Mary C. 
Massay  

Huduma za Sheria 2004 – 2008 

3.  Bw. Hamisi J. 
Mvamba 

Utawala Bora 2004 -2013 

4.  Bibi .Epiphania 
H. Mfundo 

Utafiti na Nyaraka 2004 -2008 

5.  Bibi. Rosemary 
C. Jairo 

Elimu kwa Umma na 
Mafunzo 

2004 -2012 

6.  Bw. Francis K. 
Nzuki 

Haki za Binadamu 2004 -2020 

7.  Bw. Augustine 
M. Mudogo 

Utawala na 
Rasilimali watu 

2009 -2011 

8.  Bibi.Florida 
Kazora 

Utawala na 
Rasilimali watu 

2011-2015 

9.  Bibi. Tabu Aron Utawala na 
Rasilimali watu 

2015-2017 

10.  Bw.Bernad P. Utawala na 2017-2018 
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Marceline Rasilimali watu 

11.  Bw.Orest L. 
Mushi 

Utawala na 
Rasilimali watu 

2018 -2020 

12.  Bw.Alexander 
S. Hassan 

Elimu kwa Umma na 
Mafunzo 

2012 – Machi, 
2021 

13.  Bw. Godlisten 
Nyange 

Kaimu Mkurugenzi- 
Utafiti na Nyaraka 

2013-2019 

14.  Bibi.Fatuma I. 
Muya 

Utawala Bora 2013-2018 

15.  Bw. Nabor B. 
Assey 

Huduma za Sheria 2010 – Machi, 
2021 na 

Disemba 2021 
hadi sasa 

16.  Bibi.Suzan N. 
Paschal 

Kaimu Mkurugenzi 
Malalamiko na 
Uchunguzi 

2021 hadi 
sasa 

17.  Bw.Joshua K. 
Taramo 

Kaimu Mkurugenzi 
Elimu kwa Umma, 
Mawasiliano, Utafiti 
na Nyaraka 

Machi, 2021 
hadi sasa 

18.  Bw.Baraka R. 
Baraka 

Mipango, Ufuatiliaji 
na Tathmini 

2020 - Juni 
2021 

19.  Bibi. Caroline 
N. Shao 

Kaimu Mkurgenzi 
Malalamiko na 
Uchunguzi 

2020 - 2021 

20.  Bw. Robert G. 
Mangowi 

Kaimu Mkurugenzi 
Mipango, Ufuatiliaji 
na Tathmini 

Juni, 2021 
hadi sasa  

Jedwali Na.11: Wakurugenzi Wasaidizi 2018 - 2022 

NA JINA IDARA/SEKSHENI KIPINDI 

1.  Bibi. Portacia G. 

Benito  

Utawala 2019 hadi 

sasa 

2.  Bw. Mbwana M.  

Mbwana 

Utawala Bora 2019 hadi 

sasa 

3.  Bw. Andrew R. Sheria-Ushauri 2019 hadi 
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Samanyi sasa 

4.  Bw. Philipo  R. 

Sungu 

Haki za Binadamu 2020 hadi 

sasa 

5.  Bibi. Fides A. 

Shao 

Kaimu Mkurugenzi 

Utafiti na Nyaraka 

2021 hadi 

sasa 

6.  Bw. Gabriel S. 

Lubyagila 

Sheria-Utekelezaji 2019 hadi 

sasa 

7.  Bw. Germanus 

J. Kyafula 

Elimu kwa Umma 

na Mawasiliano 

2019 hadi 

sasa 

8.  Bibi. Caroline N. 

Shao 

Haki za Binadamu 2019 – 2020 

 

1.12. Bajeti ya THBUB 

 

THBUB imekuwa ikitekeleza majukumu yake kutokana 

na fedha  zinazotoka katika Ruzuku ya Serikali na kutoka 

kwa Wadau wa Maendeleo. Fedha hizi zimekuwa 

zikitumiwa kupitia mifumo mbalimbali ya kifedha 

inayotumika  kwa ajili ya kupokea fedha kulipa, kuandaa 

ripoti, kutunza mali na madeni ya Serikali.  

Mapato na matumizi ya fedha ya THBUB yanazingatia 

Sheria ya Fedha za Umma ya Mwaka 2001 na 

marekebisho yake ya mwaka 2004, na miongozo 

mbalimbali inayotolewa na Wizara ya Fedha na 

Mipango. Kwa kipindi cha miaka 20 THBUB imefanikiwa 

kupata hati safi kutoka kwa Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu 

wa Hesabu za Serikali. Tafsiri ya hati safi ni kuonesha 

kuwa THBUB inazingatia sheria, kanuni, taratibu na 

miongozo inayotolewa na serikali kuhusu matumizi ya 

fedha za umma. 
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Tangu kuanzishwa kwake mwaka 2001, Tume imekuwa 

ikipokea ruzuku na fedha za maendeleo kutoka Hazina 

ya Taifa baada ya bajeti yake kupitishwa na Bunge la 

Jamhuri ya Muungano ya Tanzania. Katika kipindi cha 

miaka 20 iliyopita hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2022, 

Tume ilipokea jumla ya Tshs. 81,236,400,809.00 badala 

ya Tshs 93,592,366,651.00 ambayo ni pungufu ya 

asilimia 13 ya bajeti iliyotengwa. 
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Jedwali Na 12: Mtiririko wa Bajeti za Ruzuku na Fedha za 

Maendeleo kwa Miaka 20 ya Tume 

Mwaka wa Fedha Bajeti Ruzuku 

2001/2002 842,600,000            725,697,775              

2002/2003 993,268,200            787,296,671              

2003/2004 1,680,200,000        1,352,000,000           

2004/2005 1,985,000,000        1,780,800,000           

2005/2006 2,248,332,396        2,074,732,296           

2006/2007 2,982,300,000        2,731,910,000           

2007/2008 3,733,630,000        3,424,170,000           

2008/2009 4,347,619,235        4,140,481,855           

2009/2010 6,321,000,000        6,001,625,290           

2010/2011 4,844,021,592        4,523,027,178           

2011/2012 4,853,501,105        4,001,739,028           

2012/2013 6,315,293,225        5,490,881,912           

2013/2014 6,649,267,000        4,498,989,075           

2014/2015 4,952,350,000        4,806,155,017           

2015/2016 5,388,071,000        3,965,585,899           

2016/2017 3,781,088,084        3,416,016,019           

2017/2018 4,171,838,694        3,963,937,289           

2018/2019 6,757,801,000        6,337,132,740           

2019/2020 7,021,437,982        4,325,039,894           

2020/2021 6,995,659,000        6,918,773,304           

2021/2022 6,728,088,136        5,970,409,561           

JUMLA KUU 93,592,366,649      81,236,400,803         
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Maendeleo kwa miaka 21- 2001/2002 -

2021/2022

Bajeti Ruzuku

 

1.13. Mipango, Ufuatiliaji na Tathmini  
 

Katika kipindi hiki THBUB ilitekeleza majukumu yake kwa 

kuzingatia:  Mpango Mkakati wa Tume  wa mwaka 

2005/06 - 2009/10 - 2010/11 2014/15 na 2018/19 - 

2022/23; Mpango Kazi wa Kitaifa wa Haki za Binadamu 

(National Human Rights Action Plan) 2013-2017; 

Ufuatiliaji na Tathmini ya Mpango Kazi wa Kitaifa wa Haki 

za Binadamu (Monitoring and Evaluation Framework of 

the National Human Rights Action Plan); Mpango Mkakati 

wa Mawasiliano (Communication and Visibility Strategy 

2018 – 2023); Mkakati wa Ushirikishwaji wa Wadau 2018 

– 2022 (Stakeholders’ Engagement Strategy 2018 – 

2023); na Mpango Mkakati wa TEHAMA  kwa Mwaka 

2019/2020 – 2021/2022. 
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1.13.1. Mpango Kazi wa Kitaifa wa Haki za Binadamu 

2013 -2017 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

kupitia Wizara ya Katiba na Sheria, Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali na THBUB, iliunda 

Kamati ya Kitaifa ya Uratibu (National Coordination 

Committee). Kamati hiyo kwa msaada wa Umoja wa 

Mataifa ilitengeneza Mpango Kazi wa Kitaifa wa Haki 

za Binadamu 2013 - 2017 kwa mara ya kwanza 

kwenye historia ya Tanzania kama sehemu ya 

kuimarisha mfumo wa kitaifa wa kukuza na kulinda 

haki za binadamu nchini. Mpango huo ulijumuisha 

Wizara, Idara, Taasisi na Serikali za Mitaa zote 

Tanzania bara na Zanzibar. 

Mpango Kazi wa Kitaifa wa Haki za Binadamu 2013-

2017 ulilenga kuimarisha masuala ya haki za 

binadamu Tanzania kwa kukuza mbinu zinazozingatia 

haki za binadamu katika kuleta maendeleo na 

kupunguza umaskini. Mpango kazi huo ulikuwa na 

malengo makuu mawili, ambayo ni: 

(i) Kukuza na Kulinda haki zinazoainishwa katika 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

1977 na Katiba ya Zanzibar 1984 pamoja na 

mikataba ya kikanda na kimataifa ya haki za 

binadamu; na 

(ii) Kuimarisha uhusiano wa haki za binadamu na 

mikakati ya maendeleo ya taifa. 
 

Mpango Kazi wa Kitaifa wa Haki Binadamu 2013 - 17 

ulianisha maeneo manne (4), ambayo ni: 



Taarifa Ya Miaka Ishirini Ya Tume  Ya Haki Za Binadamu Na Uatawala Bora 2001-2021 

 

 

27 
 

(a) Haki za Kiraia na Kisiasa; 

(b) Haki za Kiuchumi, Kijamii na Kiutamaduni; 

(c) Haki za Makundi ya Watu wenye Mahitaji 

Maalum nchini; na  

(d) Uimarishwaji wa Taasisi na Masula Mtambuka 

nchini. 

 

Mpango Kazi wa Kitaifa wa Haki za Binadamu 2013-

2017 ulikuwa wa kwanza nchini Tazania. THBUB 

kama Taasisi ya Haki za Binadamu ya Kitaifa (NHRI) 

ilishiriki kuandaa na kutekeleza mpango huo kama 

ifuatavyo:- Kutoa na kueneza elimu kwa umma 

kuhusu haki za binadamu: 

(i) Kuwajengea uwezo watumishi mbalimbali wa 

Umma hasa kwenye Sekta ya Utoaji haki 

(Mahakama, Polisi na Magereza) kuhusu uelewa 

wa haki za binadamu; 

(ii) Kukuza na kulinda haki za Makundi ya Watu 

wenye Mahitaji Maalum; 

(iii) Kuimarisha utoaji huduma kwa wananchi 

(Service Delivery); 

(iv) Kuhamasisha haki za binadamu na biashara 

nchini na; 

(v) Kuongeza mashirikiano na wadau mbalimbali wa 

haki za binadamu.  
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SURA YA PILI 
 

2.0. UTEKELEZAJI WA MAJUKUMU YA 

TUME TANZANIA BARA KWA KIPINDI 

CHA MIAKA 20 (2001/2002 - 2021/2022) 
 

2.1. Utangulizi 

Majukumu ya Tume yameainishwa katika Ibara ya 130 

(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 

Mwaka 1977 na Sheria ya Tume Sura ya 391. Katika 

kipindi cha miaka ishirini (20) (2001/2002- 2021/2022) 

Tume imetekeleza majukumu yake kwa kuzingatia:- 

Mipango Mikakati ya Tume ya mwaka 2005/06 - 

2009/10, 2010/11 – 2014/15 na 2018/19 - 2022/23; 

Mpango Kazi wa Kitaifa wa Haki za Binadamu (2013-

2017), Mipango na Mikakati mbalimbali ya Maendeleo ya 

Nchi; na Ilani ya Chama cha Mapinduzi ya Mwaka 

2000/2005-2020-2025. Baadhi ya Kazi zilizofanyika kwa 

kipindi hicho ni pamoja na:- 

(i) Kupokea na kuchunguza malalamiko ya uvunjwaji 

wa haki za binadamu na ukiukwaji wa misingi ya 

utawala bora; 

(ii) Kukagua Magereza, Vituo vya Polisi, Mahabusu za 

Watoto na Shule ya Maadilisho; 

(iii) Kutoa elimu ya haki za binadamu na utawala bora; 

(iv) Kufuatilia masuala mbalimbali ya haki za binadamu 

na utawala bora nchini; 
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(v) Kuandaa taarifa za mwaka za hali ya haki za 

binadamu na utawala bora nchini na utekelezaji wa 

majukumu ya Tume kila mwaka;  

(vi) Kupendekeza marekebisho ya sheria mbalimbali;  

(vii) Kutoa ushauri kwa Serikali na taasisi zake kuhusu 

utekelezaji wa haki za binadamu na utawala bora 

nchini; na 

(viii) Kushirikiana na taasisi nyingine za ndani na nje 

katika kutekeleza majukumu yake kwa kupitia 

wahisani na wadau wa maendeleo.  

 
2.2. Kazi Zilizotekelezwa na Tume (2001/2002- 2021/2022) 

2.2.1. Malalamiko na Uchunguzi 

Ibara ya 130(1) (c), (f) na (g) ya Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 na 

vifungu vya 6 (1) (c), (f), (g) na 15 (1) (a) vya 

Sheria ya Tume Sura ya 391 vimeipa THBUB 

mamlaka ya kupokea na kuchunguza malalamiko 

yanayohusu uvunjwaji wa haki za binadamu na 

ukiukwaji wa misingi ya utawala bora nchini.  

 

2.2.2. Utaratibu wa Kupokea na Kuchunguza 
Malalamiko 

Utaratibu wa kupokea na kushughulikia malalamiko 

umeainishwa katika kanuni na miongozo ifuatayo:  

Kanuni za Kushughulikia Malalamiko (Tangazo la 

Serikali Na. 144/2003), Utaratibu wa Uchunguzi 

(Tangazo la Serikali Na. 145/2003) na Mwongozo 

wa Kushughulikia Malalamiko wa mwaka 2005. 
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Tume hupokea na kuchunguza malalamiko ya 

uvunjwaji wa haki za binadamu na ukiukwaji wa 

misingi ya utawala bora kwa mujibu wa Ibara ya 

130 (1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya Mwaka 1977 ikisomwa pamoja na 

vifungu vya 6(1)(b), 15(1)-(3) (a) na (b) vya Sheria 

ya Tume Sura ya 391. Malalamiko hayo 

hupokelewa kutoka kwa mtu mmoja mmoja, 

kikundi cha watu, jumuiya, taasisi na makampuni. 

Pia Tume inaweza kuanzisha uchunguzi wa 

malalamiko yenyewe. 

Malalamiko yanaweza kuwasilishwa2 kwa mtu 

kufika kwenye mojawapo ya ofisi za Tume; kutuma 

kwa barua kwa njia ya posta au barua-pepe, 

kupiga simu, kutuma ujumbe wa simu ya kiganjani 

“USSD Code”, au kwa simu janja (Haki App) na 

kwa kutumia tovuti ya Tume.3 
 

Malalamiko yanayopokelewa hufanyiwa uchambuzi 

ili kubaini  iwapo yapondani ya mamlaka ya Tume 

kwa kwa mujibu wa sheria . Kwa yale ambayo 

hubainika kuwa nje ya mamlaka ya Tume, 

mlalamikaji hushauriwa ipasavyo na au 

huelekezwa kufanya ufuatiliaji katika mamlaka 

husika. Malalamiko yanayopokelewa na Tume 

huingizwa kwenye mfumo wa kushughulikia 

utekelezaji wa kazi za Tume (Complaints 

Management Information System-CMIS). Yale 

yatakayobainika kuwa ndani ya mamlaka ya Tume, 

huchunguzwa kwa kuzingatia Kanuni za Haki za 

                                                           
2 Kifungu cha 22(1) cha Sheria ya Tume Sura ya 391. 
3 Email, info@chragg.go.tz, SLP 1049 DODOMA 

mailto:info@chragg.go.tz
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Asili “Natural Justice” kwa kujumuisha mawasiliano 

ya pande zinazohusika kwa maana ya; mlalamikaji, 

mlalamikiwa na mashahidi ili kupata taarifa sahihi 

zitakazosaidia kufikia muafaka wa lalamiko husika. 
  

Baada ya uchunguzi kukamilika na matokeo 

kuthibitisha kuwa kuna uvunjwaji wa haki za 

binadamu au ukiukwaji wa misingi ya utawala bora, 

THBUB hutoa taarifa ya uchunguzi yenye 

mapendekezo ambayo huwasilishwa kwa mamlaka 

husika kwa ajili ya utekelezaji ndani ya siku tisini 

(90).4 Endapo mamlaka husika haitatekeleza 

mapendekezo ya Tume ndani ya muda uliotajwa, 

Tume imepewa mamlaka ya kufungua shauri 

mahakamani. Pamoja na kupewa mamlaka hiyo, 

Tume haizuiliwi kuendelea na usuluhishi baina ya 

pande zote mbili.5 

2.2.3. Malalamiko Yaliyopokelewa na Kuchunguzwa 

na THBUB 

Katika kipindi hiki cha miaka 20 Tume ilipokea 

jumla ya malalamiko 35,900. Kati ya hayo, 

malalamiko 2,237 yalirithiwa kutoka Tume ya 

Kudumu ya Uchunguzi na malalamiko 33,663 

yalipokelewa na THBUB. Malalamiko 30,728 

yalihitimishwa na 3,648 yalikuwa nje ya mamlaka 

ya Tume na malalamiko. Aidha, malalamiko 1,524 

uchunguzi wake unaendelea. 

Idadi ya malalamiko yaliyopokelewa na Tume 

tangu  ilipoanzishwa mwaka 2001/2002 kama 

inavyoonekana katika Jedwali hapa chini. 
                                                           

4 Kifungu cha 28 (1) na(2) cha Sheria ya Tume Sura ya 391 
5 Kifungu 28 (3-4) cha Sheria ya Tume Sura ya 391 
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Jedwali Na. 13: Malalamiko yaliyopokelewa kuanzia Julai 

2001 – Juni 2022 

Mwaka Idadi ya 
malalamiko 

Yaliyohitimishwa 

Yaliyorithiwa kutoka TKU 2,237 - 

2001/2002 1,074 - 

2002/2003 2,458 1,595 

2003/2004 2,691 1,564 

2004/2005 2,789 2,447 

2005/2006 3,812 3,021 

2006/2007 4,948 3,538 

2007/2008 2,660 2,424 

2008/2009 2,459 2,731 

2009/2010 1,454 1,588 

2010/2011 1,355 1,058 

2011/2012 965 1,672 

2012/2013 1,545 1,250 

2013/2014 1,080 1,202 

2014/2015 914 1,017 

2015/2016 579 1,106 

2016/2017 786 1,260 

2017/2018 562 482 

2018/2019 424 233 

2019/2020 333 1,122 

2020/2021 518 622 

2021/2022 257 796 

Jumla 35,900 30,728 

Jedwali hapo juu linaonesha kuwa mwaka 2001/2002 hakuna 

lalamiko lililohitimishwa na hii ni kutokana na Tume kuanza kazi 

mwaka 2002 baada ya kuapishwa rasmi kwa makamishna 

ambao ndiyo wenye mamlaka kisheria kuhitimisha malalamiko.  
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2.2.4. Chunguzi za Malalamiko ya Uvunjwaji wa Haki za 

Binadamu na Ukiukwaji wa Misingi ya Utawala Bora 

Katika kipindi cha miaka 20 Tume ilifanya chunguzi za 

malalamiko mbalimbali. Chunguzi hizo zilichangia 

kupata suluhu ya malalamiko, kuondoa migongano na 

migogoro baina ya wananchi, au wananchi na taasisi 

za Serikali, au na sekta binafsi, hivyo kuleta hali ya 

amani na utulivu ambayo ni mazingira muhimu katika 

maendeleo ya nchi. Baadhi ya chunguzi zilizofanyika ni 

kama zifuatazo:- 

2.2.4.1. Chunguzi za Migogoro ya Ardhi  

THBUB ilichunguza migogoro ya ya ardhi 

iliyohusu wananchi kuondolewa kwa nguvu 

kwenye maeneo yao, uchimbaji wa madini na 

uhifadhi wa mazingira. Miongoni mwa 

migogoro hiyo ni: Mgogoro wa Ardhi katika 

Kijiji cha Merera Wilaya ya Kilombero Mkoani 

Morogoro; mwananchi wa wilaya ya Kiteto 

kutorejeshewa mifugo yake kwa madai ya 

kulisha kwenye hifadhi; kusitishwa shughuli 

zote za uchimbaji wa mawe na udongo wa 

madini ya “Bauxite” katika machimbo yaliyopo 

Kata ya Magamba, Wilaya ya Lushoto Mkoani 

Tanga na Utekelezaji wa mpango wa 

urejeshaji wa mazingira (mining closure and 

rehabilitation program) katika mgodi wa 

uchimbaji madini wa Buzwagi katika Wilaya ya 

Kahama Mkoani Shinyanga.  

Migogoro mingine ni madai ya wananchi 

kuondolewa katika Vijiji vya Ufulaga na 

Mtakuja Magharibi Kata ya Igagala Wilaya ya 
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Kaliua kupisha Hifadhi dhidi ya Jumuiya ya 

Jamii ya Hifadhi ya Wanyamapori Igombe-

Sagara “Igombe - Sagara Wildlife 

Management Area” (ISAWIMA) na lalamiko 

dhidi ya Mhifadhi Mkuu wa Hifadhi ya Taifa ya 

Saadani kuhusu Kuingizwa Kwa Kitongoji cha 

Uvinje Katika Hifadhi ya Taifa ya Saadani. 

Masuala yaliyobainika katika chunguzi hizo ni 

pamoja na:  

(i) Wananchi kukosa taarifa sahihi kutoka 

kwenye mamlaka za Serikali kuhusu 

kuondolewa katika maeneo yao; 

(ii) Uelewa mdogo wa wananchi kuhusu 

sheria na taratibu za miliki na matumizi ya 

ardhi; 

(iii) Baadhi ya wananchi kutotekeleza sheria 

na maagizo ya Serikali ikiwemo kuhama 

baada ya kulipwa fidia; 

(iv) Kutoendelezwa kwa baadhi ya maeneo 

ya ardhi na mashamba ambayo 

yamemilikishwa kwa wawekezaji hivyo 

kuwashawishi wananchi kuingia katika 

maeneo hayo na kuanzisha makazi, 

shule, shughuli za kilimo na ufugaji huku 

wakitambua wazi kuwa maeneohayo 

yamemilikishwa kisheria kwa 

Wawekezaji; 
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(v) Baadhi ya viongozi wa vijiji na Kata 

kutumia madaraka yao vibaya kwa 

kugawa eneo moja kwa wamiliki tofauti 

(double allocation); 

(vi) Wananchi kuingia kwenye maeneo ya 

hifadhi na kufanya shughuli za 

kibinadamu mathalan ufugaji na kilimo; 

na 

(vii) Askari wa maeneo ya Hifadhi na Mapori 

ya Akiba kuvunja haki za binadamu na 

kukiuka misingi ya utawala bora wakati 

wakitekeleza majukumu yao. 
  

Mapendekezo 

Kwa kuzingatia matokeo ya chunguzi hizo, 

Tume ilitoa mapendekezo yafuatayo:  

(i) Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi kwa kushirikiana 

na Wizara ya Maliasili na Utalii kuhakiki 

mipaka ya Hifadhi, Mapori ya Akiba, na 

Vijiji vinavyopakana kwa kushirikisha 

wananchi ili kuweka alama zenye 

kuonekana na kutambua mashamba na 

makazi ya wananchi ambayo 

yameguswa na mipaka ya hifadhi; 

(ii) Mamlaka za Serikali zisitishe shughuli 

mpya za maendeleo ikiwemo shughuli 

za ujenzi na uzalishaji kwenye maeneo 

yenye migogoro hadi ufumbuzi 

upatikane; 
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(iii) Mamlaka za Serikali zishirikishe 

kikamilifu wananchi katika hatua 

mbalimbali zinazochukuliwa katika 

kutatua migogoro ya ardhi; 

(iv) Viongozi wa vijiji wasimamie sheria 

katika utendaji wao wa kazi;  

(v) Elimu kuhusu masuala ya matumizi na 

umiliki wa ardhi itolewe kwa wananchi ili 

kuepusha uvamizi wa ardhi na maeneo 

ya mashamba pori;  

(vi) Mamlaka husika zisimamie Wawekezaji 

wanapotekeleza  miradi yao na 

kuzingatia masharti ya umiliki wa 

maeneo ya uwekezaji;  

(vii) Wananchi wazingatie sheria na taratibu 

pale ardhi inapotwaliwa; 

(viii) Tanzania Wildlife Authority (TAWA) 

ihakikishe Askari wa wanyama pori 

wanasimamia utekelezaji wa majukumu 

yao kwa kuzingatia sheria na taratibu 

zilizowekwa na kuheshimu haki za 

binadamu.  
 

2.2.4.2. Matumizi Mabaya ya Madaraka na Ofisi 

THBUB ilifanya chunguzi kuhusu tuhuma za 

matumizi mabaya ya madaraka na ofisi. 

Baadhi ya chunguzi hizo ni kama ifuatavyo:  
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1. Lalamiko Na. 

UB/S/1608/2020/2021/SCO4 

Lalamiko hili lilihusu mwananchi mmoja 

kusitishiwa biashara yake kinyume na 

utaratibu, kuharibiwa miundombinu ya 

shamba lake, kusitishiwa mchakato wa 

kupata hati miliki ya shamba na kudaiwa 

rushwa. 

Ililalamikiwa kuwa Kiongozi mmoja wa 

Wilaya alisitisha biashara ya mwananchi 

huyo kinyume na utaratibu, ambapo 

aliamuru wananchi waharibu miundombinu 

katika shamba lake na kuzuia mchakato na 

nyaraka zake zinazohusu maombi ya hati 

miliki ya kimila ya shamba lake. Tuhuma 

nyingine ilikuwa ni madai ya rushwa na 

kumfanyia vurugu kiasi cha kusababisha 

usumbufu kwa wateja katika biashara 

yake.  

Uchunguzi ulithibitisha kufanyika kwa 

vitendo vya uvunjwaji wa haki za binadamu 

na ukiukwaji wa misingi ya utawala bora 

hususan utawala wa sheria na matumizi 

mabaya ya madaraka vilivyofanywa na 

Kiongozi huyo. 

 

Tume ilihitimisha lalamiko hili kwa kutoa 

mapendekezo kwa mamlaka ya uteuzi wa 

Kiongozi husika kwamba achukuliwe hatua 

za kinidhamu na TAKUKURU ifanye 
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uchunguzi wa madai ya rushwa dhidi ya 

kiongozi huyo. 
 

2. Lalamiko Na UB/S/1556/2020/2021/SCO1 

Lalamiko hili lilihusu kiongozi mmoja wa 

Serikali kutumia madaraka yake vibaya na 

kumzuia mwananchi mwenye kampuni ya 

uwindaji kufanya shughuli zake za uwindaji 

baada ya kuingia kwenye mgogoro na 

mshirika mwenzake. Ilidaiwa kwamba 

Kiongozi huyo alishirikiana na Kiongozi 

mmoja wa Kata pamoja na Jeshi la Polisi 

kumkamata mwananchi huyo na 

kumuweka mahabusu katika kituo kimoja 

cha Polisi bila ya kumfikisha mahakamani.  

Katika uchunguzi huo, Tume ilibaini kuwa 

kulikuwa na uvunjwaji wa haki za 

binadamu na ukiukwaji wa misingi ya 

utawala bora hususan uadilifu, utawala wa 

sheria, uwazi na uwajibikaji katika tukio 

hilo.  

Tume ilitoa mapendekezo kwa mamlaka ya 

uteuzi wa kiongozi huyo kwamba 

imuelekeze kuzingatia misingi ya sheria na 

utawala bora na kuheshimu mipaka yake 

katika kutekeleza majukumu aliyopewa. 

Aidha, Tume ilipendekeza TAKUKURU 

ifanye uchunguzi juu ya uhusiano 

uliokuwepo kati ya Kiongozi huyo na 

aliyekuwa mshirika mwenza wa 

mlalamikaji.  
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3. Lalamiko 
Na.UBS/S/1699/2020/2021/SCO4 

Lalamiko hili lilihusu malipo ya fidia ya 

shamba la ekari 15 kulipwa mtu asiyestahili 

kinyume na taratibu. 

Tume ilichunguza tuhuma dhidi ya 

Kiongozi wa Jiji kuwa alihusika kulipa fidia 

ya shamba la ekari 15 kwa mtu asiyestahili 

kinyume na utaratibu.  

 

Baada ya uchunguzi, Tume ilibaini kuwa 

madai hayo yalikuwa ya kweli kwani 

Kiongozi huyo alishindwa kutekeleza 

uamuzi wa Baraza la Ardhi na Nyumba la 

Wilaya katika Rufaa iliyompa haki 

mlalamikaji kuwa mmiliki halali wa eneo 

hilo na kupuuza pendekezo kutoka Ofisi ya 

Taifa ya Mashtaka la kutolipa fidia kwa mtu 

asiyestahili kufuatia uwepo wa kesi 

mahakamani.  
 

Tume ilipendekeza kwa Kiongozi wa Jiji 

kumtambua mlalamikaji kama mmiliki halali 

wa shamba la ekari 15 lililolipwa fidia kwa 

mtu asiyestahili kama ilivyoamuliwa na 

Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya. 

Aidha, ilipendekezwa kuwa kiongozi huyo 

amlipe mlalamikaji fidia ya fedha yenye 

thamani ya ardhi ekari 15 kwa kuzingatia 

thamani ya soko la wakati huo.  
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4. Lalamiko Na. HB/S/2030/2020/2021/SC19  

Lalamiko hili lilihusu wafanyabiashara wa 

Machinjio mojawapo nchini dhidi ya 

Mamlaka ya usimamizi wa shughuli hizo 

Tanzania na Mamlaka ya usimamizi wa 

sheria. Walalamikiwa walituhumiwa 

kuendesha zoezi la kuwaondoa 

wafanyabiashara waliokuwa wakifanya 

shughuli zao kando ya machinjio hiyo.  

 
Hata hivyo ilidaiwa kuwa zoezi hilo pia 

lilijumuisha wafanyabiashara waliokuwa 

ndani ya machinjio kwa kunyang’anywa 

nyama, kuwatoza faini ya Tsh 100,000/= 

kila mmoja na Watendaji wa Mamlaka ya 

usimamizi wa Sheria husika kugawana 

nyama hiyo. Kufuatia taarifa hizo Tume 

ilifanya uchunguzi na kubaini yafuatayo: 

(i) Zoezi hilo lilifanyika bila kuwashirikisha 

wadau pamoja na mamlaka nyingine 

zinazosimamia Sekta ya Nyama 

kinyume cha Sheria na kanuni;  

(ii) Zoezi hilo lilifanyika kwenye eneo 

ambalo halikulengwa kwa mujibu wa 

taarifa iliyotolewa na Mkuu wa Wilaya. 

Zoezi hilo lililenga kuwaondoa 

wafanyabiashara wanaouza nyama nje 

ya machinjio lakini kinyume chake 

lilijumuisha pia wafanyabiashara 

waliokuwa wakifanya shughuli zao 

ndani ya machinjio. 
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Tume ilitoa mapendekezo yafuatayo:  

(i) Hatua za kinidhamu zichukuliwe dhidi 

yawatumishi wa Bodi ya Nyama na 

Watendaji wa Mamlaka ya Usimamizi 

wa Sheria wa Kituo cha husika 

walioshiriki katika zoezi hilo; 

(ii) Taasisi za Serikali zinapoendesha 

zoezi kama hilo zizingatie msingi wa 

ushirikishwaji wa wadau muhimu 

wakati wa utekelezaji wa majukumu 

yake kisheria. 

5. Kupigwa, Kuteswa na Vifo Kwenye 

Mahabusu za Jeshi la Polisi  

THBUB ilifanya chunguzi katika maeneo 

mbalimbali nchini kuhusu tuhuma za 

wananchi kupigwa, kuteswa kuuawa na 

wengine kupata ulemavu. Chunguzi hizo 

zilifanyika kwa lengo la kupata ukweli ili 

kuthibitisha tuhuma mbalimbali kuhusu 

uvunjwaji  wa haki za binadamu na 

ukiukwaji wa misingi ya utawala bora.  

Chunguzi hizi zilibaini kuwepo kwa vitendo 

vya uvunjwaji wa haki za binadamu na 

ukiukwaji wa misingi ya utawala bora 

vinavyofanywa na Jeshi la Polisi kama 

ifuatavyo:  

(i) Kupiga, kutesa na kuwafanyia vitendo 

vya kikatili na udhalilishaji watuhumiwa 
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wakati wa  ukamataji na mahojiano ili 

wakiri makosa; 

(ii) Kuwanyima dhamana watuhumiwa 

hata pale makosa yanayowakabili 

kustahili kupatiwa dhamana kwa 

mujibu wa sheria; na 

(iii) Kuwabambikiza watuhumiwa kesi, 

kuchelewesha upelelezi na 

kutowafikisha watuhumiwa 

mahakamani kwa wakati kutokana na 

sababu mbalimbali. 

Mapendekezo yaliyotolewa na Tume ni 

pamoja na: 

(i) Jeshi la Polisi kuchukua hatua za 

kinidhamu kwa Askari wote 

waliothibitika kuhusika na tuhuma za 

kuwapiga na kuwatesa watuhumiwa; 

(ii) Jeshi la Polisi kufanya mapitio ya 

adhabu za kinidhamu zilizotolewa kwa 

baadhi ya Askari kwa kuzingatia uzito 

wa makosa waliyofanya Askari Polisi 

na Maafisa wa Polisi yakihusisha 

matukio ya uvunjwaji wa haki za 

binadamu ili Askari hao wapewe 

adhabu stahiki; 

(iii) Makamanda wa Polisi wa Mikoa 

kusimamia utendaji wa Askari na 

Maafisa wa Polisi kwa kuzingatia 

sheria, kanuni na taratibu 
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zinazoongoza maadili ya utumishi wa 

Jeshi la Polisi; 

(iv) Serikali iimarishe Jeshi la Polisi kwa 

kulipatia vitendea kazi, kuongeza idadi 

ya Askari Polisi na kuimarisha 

miundombinu; 

(v) Wananchi kuendelea kutoa ushirikiano 

kwa Jeshi la Polisi ili kusaidia kuzuia 

na kupambana na vitendo vya uhalifu 

nchini. 

6. Lalamiko Na UB/S/30/11/12/DED/LD  

Lalamiko hili lilihusu Mtumishi Mstaafu 

katika Halmashauri mojawapo katika 

Wilaya nchini kupunjwa malipo ya 

kusafirisha mizigo kutoka eneo la kazi hadi 

Kijijini kwake katika mkoa mmojawapo 

nchini ambapo alidai kuwa alistahili kulipwa 

kiasi cha Tshs 11,588,000/= lakini 

Halmashauri husika ilimlipa Tshs 

6,664,000/= 

 

Katika uchunguzi wake Tume ilibaini kuwa 

mlalamikaji alilipwa gharama ndogo za 

nauli na kusafirisha mizigo kinyume cha 

taratibu.  

Tume iliwasiliana na Mkurugenzi Mtendaji 

wa Halmashauri husika na kukiri madhaifu 

yaliyojitokeza na kumlipa mlalamikaji kiasi 

cha fedha kilichokuwa kimebaki kwa Hundi 

Na. 004725 ya tarehe 08/05/2015 na 
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kufanya jumla ya malipo ya Tshs 

11,588,000/= kama alivyostahili. 
 

7. Lalamiko Na UB/S/07/14/15/MAG/LD 

Lalamiko hili lilimhusu Askari Magereza 

akimtuhumu Kiongozi wake kwa 

kumnyanyasa. Katika lalamiko hilo, 

mlalamikaji alilalamikia kutumiwa vibaya 

madaraka na kumnyanyasa kwa 

kutompandisha cheo, kutishiwa usalama wa 

ajira yake na kusemwa vibaya na viongozi.  

Tume ilifuatilia lalamiko hili na uongozi wa 

Makao Makuu uliingilia kati na kutoa kibali 

cha kumhamisha mlalamikaji kituo cha kazi 

na kwenda mkoa mwingine.  

8. Lalamiko: UB/S/28/09/10/NSSF/LINDI 

Lalamiko hili lilimhusu mwananchi mmoja 

aliyekuwa mtumishi wa Kampuni ya kutoa 

huduma ya Usafi. Baada ya kufanya kazi 

katika kampuni hiyo kwa muda wa miaka 

miwili (2) mlalamikaji aliamua kubadilisha 

kazi lakini alipofuatilia malipo ya NSSF 

alijulishwa kuwa mwajiri alikuwa hapeleki 

michango yake NSSF.  

Katika uchunguzi wake Tume ilibaini 

kwamba ni kweli mwajiri alikuwa hapeleki 

michango yake NSSF na baada ya Tume 

kumshauri alifanya hivyo na Mlalamikaji 

kupata haki yake na lalamiko lake kupatiwa 

ufumbuzi kwa kulipwa madai yake na 

NSSF.  
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9. Lalamiko  Na. UB/S/502/DSM 

Mlalamikaji kwa niaba ya Wanachuo wa  

Chuo Fulani cha Ualimu alilalamika 

kwamba uongozi wa Mkuu wa Chuo na wa 

Mshauri wa wanafunzi (Dean of Students) 

ni mbaya.  Alifafanua kwamba Mkuu wa 

Chuo hutumia vitisho, hasikilizi matatizo ya 

wanachuo, amewagawa walimu katika 

makundi, hataki kupokea ushauri na ana 

uhusiano wa kimapenzi na wanachuo wa 

kike.  Kuhusu Mshauri wa Wanafunzi, 

ilidaiwa kuwa huwa na tabia ya kutumia 

lugha ya matusi kwa wanachuo na hawajali 

wanachuo. 

Uchunguzi ulifanywa na ilithibitika kuwa 

ulikuwepo upungufu katika uongozi wa 

chuo na kusabbisha kero za wanachuo  

zisipatiwe ufumbuzi.  Pia Wakufunzi na 

Mkuu wa Chuo walikuwa na tabia ya 

ufuska.  Tume ilipendekeza kwa mamlaka 

husika ichukue hatua za haraka 

kurekebisha matatizo ya uongozi 

yaliyosababisha malalamiko.  Hatimaye 

baadhi ya Wakufunzi na Mkuu wa Chuo 

walihamishwa na Mkufunzi mmoja alipewa 

onyo.  Tatizo la uongozi mbaya chuoni 

lilitatuliwa.  

10. Lalamiko  Na. 669/1999 

Mlalamikaji ni mkazi wa Mbagala Mjini Dar 

es Salaam, alileta lalamiko lake mbele ya 

Tume akieleza kuwa alivunjiwa nyumba 
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yake na mtu  ambaye naye aliuziwa kiwanja 

cha eneo hilo na mfanyabiashara mmoja.  

Mlalamikaji alifungua kesi ya madai dhidi ya 

mvunja nyumba katika Mahakama ya 

Mwanzo.  Hakuridhika na hukumu 

iliyotolewa kuwa alipwe fidia na kiwanja 

amilikishwe mdaiwa.  Aliendelea kukata 

rufaa hadi Mahakama Kuu ambako hukumu 

iltolewa kwamba alipwe fidia na arudishiwe 

kiwanja chake.  Fidia ililipwa mara moja 

lakini kiwanja hakikurejeshewa kwa kuwa 

Hakimu alikula njama na mdaiwa pia na 

mfanyabiashara aliyeuziwa kiwanja hicho 

kukwamisha utekelezaji wa hukumu kuhusu 

kurudishiwa kiwanja. 

Tume ilifanya uchunguzi kuhusu 

kutotekelezwa sehemu ya hukumu na 

kufanikisha mlalamikaji kupata haki yake na 

hatimaye mlalamkaji alikabidhiwa eneo  

lake. 

11. Usikilizaji wa Hadharani Kuhusu 

wananchi kuchomewa makazi yao 

Nyamuma 

THBUB ilifanya usikilizaji wa hadharani 

kuhusu kuondolewa kwa nguvu na uharibifu 

wa mali bila kulipwa fidia kulikofanywa na 

mamlaka ya Serikali kwa wananchi wakazi 

wapatao 135 wa eneo la Nyamuma 

waliokuwa wameamriwa kuondoka eneo 

hilo. Zoezi la  kuondolewa kwa nguvu 

lilitekelezwa  kwa kuchomwa moto nyumba 
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za watu chini ya usimamizi wa uongozi wa 

serikali ya Wilaya ya Serengeti 

Masuala Yaliyojitokeza Wakati wa 

Uchunguzi 

Usikilizaji wa hadharani wa Nyamuma 

ulihusisha jumla ya wanakijiji 133 kama 

mashahidi wa upande wa walalamikaji na 

watu 33 kama mashahidi kwa upande wa 

serikali. Shuhuda na maelezo yaliyotolewa 

yalibaini yafuatayo: 

(i) Kijiji cha Nyamuma ambacho 

walalamikaji walikuwa wanaishi ilikuwa 

ni sehemu ya kijiji halali  cha Nyamuma 

kilichosajiliwa na Msajili wa Vijiji kwa 

Hati Na. 7 ya mwaka 1993; 

(ii) Zoezi la kuwaondoa kwa nguvu na 

kuwachomea nyumba zao na mali 

zingine wananchi wa kijiji cha Nyamuma 

lilikiuka misingi ya utawala bora; 

(iii) Zoezi la kuwaondoa kwa nguvu 

wananchi hao halikuzingatia sheria na  

utu wa watu; 

(iv) Uondoaji wa watu uliambatana na 

uvunjwaji wa haki za binadamu kama 

vile haki ya kumiliki mali, haki ya 

faragha na haki ya kuishi katika 

mazingira na  maisha bora; na 
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(v) Matumizi mabaya ya madaraka 

miongoni mwa watendaji na maafisa wa 

Serikali.  

Mapendekezo 

Kutokana na masuala yaliyojitokeza wakati 

wa uchunguzi, Tume ilipendekeza 

yafuatayo:- 

(i) Waathirika kupewa maeneo mbadala; 

(ii) Kuwepo malipo ya fidia halali na stahiki; 

(iii) Utoaji wa misaada ya kiutu ikiwemo 

chakula,      makazi, matibabu na 

huduma ya elimu kwa watoto hadi hapo 

walalamikaji watakaporejea katika 

maisha yao ya kawaida; na  

(iv) Uzingatiwaji wa haki za binadamu na 

misingi ya utawala bora katika zoezi 

kama hili kwa siku zijazo.  

Mapendekezo hayo hayakutekelezwa na 

mamlaka husika na ndipo Asasi isiyo ya 

Kiserikali ambayo ni Kituo cha Sheria na Haki 

za Binadamu ilifungua kesi Mahakama Kuu 

kuomba utekelezaji wa mapendekezo ya 

Tume 

2.2.4.3. Malalamiko Yaliyofanyiwa Usuluhishi na 

Upatanishi 

Tume imepewa mamlaka ya kufanya 

usuluhishi na upatanishi kuhusu malalamiko 

yanayowasilishwa mbele yake kama 

itahitajika kufanyika hivyo kulingana na 
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kifungu cha 28(4) cha Sheria ya Tume Sura 

ya 391. Baadhi ya malalamiko yaliyofanyiwa 

usuluhishi na upatanishi katika kipindi cha 

miaka 20 ni kama ifuatavyo:- 

1. Lalamiko Na. UB/S/36/07/08/MWZ 
 

Lalamiko hili lilihusu mkazi mmoja 

aliyelalamikia kiwanda fulani kwa 

kuelekeza mfereji wa maji yaliyokuwa na 

kemikali kwenye shamba lake na 

kusababisha uchafuzi wa mazingira.  

Tume ilisuluhisha mgogoro huo kwa 

kuzikutanisha pande zilizohusika na 

kumwezesha Mlalamikaji kulipwa fidia ya 

Tsh 2,500,000/=  

2. Lalamiko Na. 

HB/S/1837/2016/2017/GGM 

Lalamiko hili lilihusu wananchi 71 wa 

Kitongoji fulani waliolalamikia kutolipwa 

fidia stahiki za mashamba, nyumba na 

mazao baada ya maeneo yao kutwaliwa 

na Kampuni moja ya Uchimbaji Madini. 

Tume kwa kushirikiana na Ofisi ya Mkuu 

wa Wilaya husika, Ofisi ya Mkurugenzi 

Mtendaji wa Manispaa na Wananchi 

walikutana kwa pamoja na kufanya 

usuluhishi na upatanishi. Ilibainika kuwepo 

kwa uelewa mdogo miongoni mwa 

Wananchi kuhusu taratibu za umiliki wa 

ardhi na ulipaji wa fidia pale ardhi 

inapotwaliwa. Tume ilipendekeza kwa 
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mamlaka za wilaya kutoa elimu kwa 

wananchi kuhusu sheria, kanuni na 

taratibu za ulipaji fidia na viwango vya fidia 

kwenye eneo husika.  

2.3. Matumizi ya TEHAMA 2001- 2022 

Katika kipindi tajwa Tume imeendeleza matumizi ya 

mifumo mbalimbali ya TEHAMA ikiwemo mifumo ya 

mawasiliano na utendaji wa shughuli za kila siku za 

Tume. Ofisi zote za Tume zimeunganishwa katika 

mtandao wa intaneti ambapo zinatumia huduma ya 

intanenti kupitia Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL).  

Mifumo Mahsusi ilianzishwa na Tume kwa lengo la kutoa 

huduma ukiwemo Mfumo wa utendaji wa shughuli za kila 

simu za Tume (Complaints Management Information 

System) ulioanza kutumika kwa mara ya kwanza mwaka 

2010. Mnamo mwaka 2012, mfumo huu ulihuishwa kwa 

kuongeza mfumo mdogo (module) iliyoruhusu upokeaji 

wa malalamiko kwa njia ujumbe mfupi wa simu (short 

messages). 
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Hata hivyo, kutokana na teknolojia iliyotumika katika 

kutengeneza mfumo huo  na kuwepo kwa changamoto za 

matumizi ya mfumo husika, Tume ilitengeneza mfumo mpya 

unaoitwa Complaints Management Information System 

(CMIS) ambapo mahitaji yalitolewa na Tume kisha usanifu na 

utengenezaji ulifanywa na Mamlaka ya Serikali Mtandao 

(eGA). 

 

Usanifu na utengenezaji wa mfumo wa CMIS ulianza Juni, 

2019 na kukamilika Julai, 2020. Mfumo ulifanyiwa majaribio 

ya kina kwa kipindi cha Disemba 2020 hadi Februari 2021. 

Aidha, tofauti na mfumo wa zamani na huu mpya ni kuwa, 

unatumika katika ofisi zote za Tume na unafikika kwa 

Aliyekuwa Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Anne 

Makinda akizindua rasmi mfumo wa kisasa wa kielektroniki wa utendaji wa 

shughuli za kila siku za Tume, Viwanja vya Karimjee Desemba 10, 2010, huku 

aliyekuwa Mwenyekiti wa Tume, Mhe. Amir Manento akishuhudia. 
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kutumia mtandao mahali popote, wakati ule wa kwanza 

ulikuwa unatumika ofisi za makao makuu pekee. Mfumo huu 

umehifadhiwa katika kituo cha kutunzia kumbukumbu cha 

Serikali (eGov data centre). 

Matumizi ya mifumo yameleta mafanikio mbalimbali kama 

ifuatavyo: 

a) Kuwawezesha wananchi kuwasilisha na kufuatilia 

malalamiko masaa 24/7 popote walipo bila kujali aina ya 

simu walizonazo (smart phone, feature phone and 

computers); 

b) Kurahisisha ufuatiliaji wa malalamiko ambapo 

mlalamikaji anaweza kupewa taarifa anazohitaji bila 

kusubiri muda mrefu kwani taarifa zote zinapatikana 

kwenye mfumo; 

c) Kupunguza gharama za uendeshaji na hivyo kuongeza 

tija katika utoaji wa huduma pamoja na kuwapunguzia 

wananchi gharama zisizokuwa za lazima za kusafiri 

kuifuata ofisi ya Tume ilipo; 

d) Kuziwezesha ofisi zote za Tume kutumia mfumo na 

majalada ya malalamiko kupatikana katika mfumo 

kwenye ofisi zote za Tume; na 

e) Kurahisisha upatikanaji wa takwimu. 

 

2.4. Elimu kwa Umma, Mafunzo, Ufuatiliaji na Tafiti 

Ibara ya 130(1)(c)(d) na (g) ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muugano wa Tanzania 1977 na Kifungu cha 6(1)(c)(d) na 

(j) cha Sheria ya Tume Sura ya 391, vinaipa Tume 

mamlaka ya kufanya utafiti, kutoa elimu kwa umma; na 

kuishauri Serikali, taasisi nyingine za umma na sekta 
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binafsi kuhusu masuala yanayohusiana na haki za 

binadamu na misingi ya utawala bora nchini. 

Tume kwa kipindi husika imetekeleza jukumu lake la 

kukuza, kuhamasisha na kuhifadhi haki za binadamu na 

misingi ya utawala bora nchini kwa kutoa elimu kwa 

umma, mafunzo kwa wadau mbalimbali, na kufanya tafiti 

na ufuatiliaji kuhusu masuala ya haki za binadamu na 

utawala bora. 

 

2.4.1. Elimu kwa Umma  
 

Katika kipindi chake cha miaka 20 Tume ilitekeleza 

yafuatayo:-  

(i) Kufanya ziara za uhamasishaji katika mikoa 

na wilaya zote za Tanzania Bara ambapo 

mikutano ya hadhara ilifanyika katika baadhi 

ya vijiji; shule za msingi, sekondari na vyuo. 

Pia elimu ilitolewa kwenye magereza, 

Mahabusu za Watoto na vituo vya Polisi 

kwenye mikoa na wilaya iliyotembelewa; 

(ii) Kutayarisha na kusambaza bure machapisho 

mbalimbali ya elimu kwa umma kuhusu 

masuala ya haki za binadamu na utawala 

bora. Jumla ya nakala 2,843,700 za 

machapisho zilisambazwa ikiwemo: 

vipeperushi (2,300,000), mabango (10,500), 

vijitabu (453,200), majarida (66,000) na 

fulana zenye jumbe za haki za binadamu na 

utawala bora (14,000). Kijitabu cha 

‘Mwananchi tambua haki zako na wajibu 

wako’ chenye kutoa maelezo mafupi kuhusu 
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Tume, na haki na wajibu kwa mujibu wa 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, ‘Mambo 101 Unayohitaji 

Kuyafahamu Kuhusu Polisi Lakini 

Unaogopa Kuyauliza’ kinachoeleza 

majukumu ya jeshi la polisi, namna Jeshi la 

Polisi linavyofanya kazi  na kuainisha haki za 

mwananchi anapokutana na Askari Polisi na 

Kijitabu cha ‘Mwongozo wa Utawala Bora’ 

kinachofafanua dhana, misingi na faida za 

utawala bora pamoja na uhusiano baina yake 

na haki za binadamu ni baadhi ya mifano ya 

machapisho ambayo yametolewa na Tume 

kwa Wananchi kuwezesha kuwapatia elimu 

kuhusu masuala mbalimbali;  

(iii) Kutayarisha na kurusha vipindi mbalimbali 

vya redio na televisheni vilivyolenga 

kuongeza uelewa wa wananchi kuhusu 

Tume, haki za binadamu na utawala bora na 

kutoa makala na taarifa kupitia magazeti na 

mitandao ya kijamii. Katika kipindi hiki 

takriban vipindi 360 vya redio na 120 vya 

televisheni viliandaliwa na kurushwa kupitia 

vyombo vya habari Tanzania Bara; 

(iv) Katika kipindi hiki, msisitizo umekuwa kutoa 

elimu kwa kutumia redio jamii, kwa kuwa 

wananchi wengi wako vijijini ambako redio 

hizo zinasikika na kupata taarifa kwa urahisi; 

(v) Kushiriki katika maonesho mbalimbali ya 

kitaifa, kikanda na kimataifa kama vile: Wiki 
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ya Serikali za Mitaa; Wiki ya Sheria; Biashara 

ya Kimataifa “Saba Saba”; Wiki ya Wakulima 

“Nane Nane”; na Wiki ya Utumishi wa Umma. 

Kupitia ushiriki wa Wiki ya Utumishi wa 

Umma, Tume mwaka 2009 na 2010 mfululizo 

ilitunukiwa vyeti vya kutambuliwa kama 

Taasisi Bora ya Umma katika Uendeshaji na 

Utoaji Huduma. Tume imetumia fursa za 

maonesho hayo kupokea malalamiko, kutoa 

huduma za kisheria na elimu kwa wananchi 

wanaofika kwenye mabanda yake. Aidha, 

Tume ilipata zawadi kwa kuwa mshiriki bora 

katika maonesho ya Kimataifa ya Taasisi za 

Ombudsman (International Ombudsman 

Exhibition) yaliyofanyika Abuja  Nigeria 

kuanzia tarehe 28-31 Oktoba 2019 

(vi) Kushirikiana na Wizara ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia katika kuandaa Mkakati wa Kitaifa 

wa Utekelezaji wa Elimu ya Haki za 

Binadamu 2011 – 2016, kuendesha mafunzo 

ya wawezeshaji wa elimu ya haki za 

binadamu na utawala bora, na kuanzisha 

klabu za haki za binadamu katika shule za 

msingi, sekondari na vyuo. Jumla ya klabu 

323 zimeanzishwa katika baadhi ya mikoa 

Tanzania Bara ambapo Shule za Msingi 

(klabu 54), Sekondari (253), Vyuo vya 

Ualimu (12), Vyuo vya Kati (1) na Vyuo vya 

Elimu ya Juu (3). Tume imekuwa ikifanya 

ziara za mara kwa mara kufuatilia uhai wa 

klabu hizo na kuongea na wanachama, 

walimu walezi na uongozi wa taasisi hizo.  
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Kupitia afua hii Tume inalenga kuongeza 

uelewa wa wanafunzi na walimu kuhusu 

masuala ya haki za binadamu na utawala 

bora ili wawe chachu ya mabadiliko na 

mabalozi wazuri wa masuala ya haki za 

binadamu na utawala bora katika jamii. 

(vii) Kuandaa na kutoa matamko juu ya masuala 

mbalimbali yaliyojitokeza katika jamii kwa 

lengo la kufahamisha, kuelimisha, 

kupongeza, kuonya na kukemea mienendo 

inayovunja haki za binadamu na kukiuka 

misingi ya utawala bora, ambapo jumla ya 

Aliyekuwa Kamishna Msaidizi wa THBUB, Mhe. Fahamu Mtulya (kushoto) pamoja na Maafisa 

Waandamizi wa Tume, Bwana Phillip Sungu (katikati) na Bwana Germanus Kyafula wakifurahia tuzo 

za mshindi wa tatu wa taasisi bora ya umma katika uendeshwaji na utoaji huduma wakati wa kilele 

cha maadhimisho ya Wiki ya Utumishi wa Umma Juni 23, 2010 CCM Kirumba, Mwanza. 
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matamko 120 yalitolewa kupitia vyombo vya 

habari; na 

(viii) Kupitia Tovuti ya Tume (www.chragg.go.tz) 

na mitandao yake ya kijamii ya twitter 

(chraggtanzania), facebook 

(chragg.tanzania), na instagram 

(chraggtanzania) Tume iliongeza uelewa wa 

umma kuhusu masuala ya haki za binadamu 

na utawala bora.  
 

2.4.2. Mafunzo kwa Wadau Mbalimbali 

Tume ilitoa mafunzo ya haki za binadamu na 

utawala bora kwa  makundi mbalimbali katika jamii 

wakiwemo:- viongozi na maafisa kutoka 

Mahakama, Kamati za Bunge, TAMISEMI, Wizara 

ya Elimu Sayansi na Teknolojia, Wizara ya Afya, 

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake 

na Makundi Maalum, Jeshi la Polisi, Jeshi la 

Magereza, Taasisi za Dini, Vyombo vya Habari na 

Asasi za Kiraia (AZAKi). Uhamasishaji huo 

ulifanyika kupitia mikutano, semina na warsha. 

Katika kipindi cha miaka ishirini (20) Tume kwa 

kushirikiana na wadau mbalimbali iliendesha  

mafunzo mbalimbali kwa watumishi wake ili 

kuwajengea uwezo na weledi katika kutekeleza 

majukumu yao hasa katika masuala ya utatuzi na 

usuluhisho wa migogoro, mbinu bora za uchunguzi, 

uandishi wa taarifa, maarifa ya utafiti, elimu ya 

kujitambua na UKIMWI, mafunzo ya utawala bora 

na haki za makundi maalum.  

http://www.chragg.go.tz/
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Mafunzo mengine yalihusu matumizi ya mifumo 

mbalimbali kuwezesha kurahisisha utendaji kazi. 

Mafunzo hayo yalihusisha mifumo ya taarifa za 

Kiutumishi na Mishahara kwa Idara ya Utawala na 

Rasilimali watu; Kitengo cha Uhasibu na Fedha 

kuhusu mfumo wa MUSE; Kitengo cha Ugavi na 

Manunuzi kuhusu mfumo wa TANePS, GAMIS, 

MUSE na GIMIS; na Idara ya Malalamiko na 

Uchunguzi kuhusu mfumo wa kusimamia utendaji 

wa shughuli za Tume (CMIS). 

Mafunzo hayo yalitolewa kwa kutumia vitini na 

miongozo 24 kama nyenzo za kutolea elimu na 

ufuatiliaji wa masuala ya haki za binadamu na 

misingi ya utawala bora kwa wawezeshaji, watetezi 

wa haki za binadamu na watendaji. Baadhi ya vitini 

na miongozo hiyo ni pamoja na:- Mwongozo wa 

Ufuatiliaji wa Haki ya Mtoto; Ufuatiliaji wa Haki za 

Binadamu; Mwongozo kwa Wawezeshaji wa Elimu 

ya Haki za Binadamu; Elimu ya Haki za Binadamu 

na Misingi ya Utawala Bora; Sheria na Kanuni kwa 

Watekelezaji wa Sheria; Taratibu Rahisishwa za 

Uzingatiaji wa Haki za Binadamu miongoni mwa 

Taasisi za Sekta ya Sheria – katika lugha ya 

Kiswahili na Kiingereza; na Elimu ya Haki za 

Binadamu na Misingi ya Utawala Bora kwa Viongozi 

wa Serikali za mitaa katika ngazi ya Kata. 

Mafunzo hayo yamechangia kuongeza uelewa kwa 

watumishi wa umma, katika kutekeleza majukumu 

yao kwa ufanisi na kutatua kero za wananchi kwa 

kuzingatia haki za binadamu, misingi ya utawala 

bora, sheria na taratibu. Hali hiyo imechangia 
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wananchi kufurahia haki zao kutokana na huduma 

zinazotolewa na Serikali. 

Tume inaamini kuwa wanufaika wa mafunzo 

watakuwa chachu katika kuelimisha umma kuhusu 

mifumo sahihi ya kutoa taarifa na kudai haki zao 

wanapobaini kuwa zimevujwa au misingi ya utawala 

bora imekiukwa.  
 

2.4.3. Tafiti na Ufuatiliaji wa Masuala ya Haki za 

Binadamu na Utawala Bora 

THBUB, imefanya tafiti mbalimbali kuhusu hali ya 

haki za binadamu na utawala bora nchini. Kwa 

ujumla malengo ya tafiti hizo ilikuwa ni kubaini 

vyanzo vya matukio ya uvunjwaji wa haki za 

binadamu na ukiukwaji wa misingi ya utawala bora, 

athari zake na hatua zinazopaswa kuchukuliwa 

katika kuboresha changamoto zilizojitokeza. Baadhi 

ya tafiti na chunguzi za  hadharani ni kama 

ifuatavyo na:- 

(i) Utafiti na Uchunguzi wa Hadharani Kuhusu 

Mauaji dhidi ya Watu wenye Ualbino, 

Wanawake, Wazee (“Vikongwe”) mwaka 2009;  

(ii) Utafiti Kuhusu Vitendo vya Ukatili 

Vinavyofanywa na Vyombo vya Usimamizi wa 

Sheria, 2010; 

(iii) Utafiti Kuhusu Upatikanaji wa Maji Safi na 

Salama kwa Makundi Maalum 2020; 

(iv) Uchunguzi wa Hadharani Kuhusu Vitendo vya 

Ukatili  na Udhalilishaji Dhidi ya Watoto; 2006 
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2.4.3.1. Utafiti na Uchunguzi wa Hadharani Kuhusu 

Mauaji dhidi ya Watu wenye Ualbino na 

Wanawake Wazee  
 

Tume ilifanya utafiti na uchunguzi huo mwaka 

2009 katika wilaya 16 za Tanzania Bara.6 Utafiti 

huu ulitokana na hali ya haki za binadamu na 

misingi ya utawala bora kuingia dosari  baada ya 

kuibuka wimbi la mauaji ya kikatili dhidi ya watu 

wenye ualbino na mauaji ya wanawake wazee 

(waliokuwa wanajulika kama “vikongwe”. 
 

Katika utafiti na uchunguzi huo Tume ilibaini 

kuwa mauaji hayo yalisababishwa na:- imani za 

kishirikina; elimu ndogo ya afya; urithi wa mali7, 

ukatili wa kijinsia, mila potofu, ramli chonganishi 

na utekelezaji wa mauaji kama ajira kwa kundi 

fulani la watu.  
 

Kuhusu mauaji ya watu wenye ualbino, ilibainika 

kuwa yalichangiwa na muunganiko wa sababu 

mbalimbali  zinazotegemeana na kuwa hakuna 

sababu moja pekee inayoelezea kiini cha mauaji 

hayo. Miongoni mwa sababu zilizoainishwa ni 

pamoja na:- imani za kishirikina; waganga wa 

jadi; mtazamo hasi wa jamii dhidi ya watu wenye 

ualbino; umaskini; na uelewa mdogo kuhusu 

sheria na haki za binadamu. 

                                                           
6 Wilaya hizo ni Misenyi, Muleba, Biharamulo, Ngara, Geita, 
Sengerema, Kwimba, Magu, Misungwi, Bukombe, Kahama, Bariadi, 
Bunda, Musoma, Mbarali na Mbozi 
7 Wengi wa wanawake hawa huwa wamefiwa na waume zao hawana 

hifadhi ya jamii, kutopata hifadhi na matunzo kutoka kwa watoto wao na 
wamerithi mali walizochuma na waume zao kama mashamba na 
mifugo. 
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Katika ufuatiliaji huo ilibainika kuwepo 

changamoto mbalimbali katika kushughulikia 

tatizo hili ikiwemo:- wananchi kutokuwa na 

uelewa wa sheria na taratibu hasa katika kutoa 

ushahidi, vyombo vya kutekeleza sheria kama 

Polisi na Mahakama kuchelewa kuchukua hatua 

na kukamilisha taratibu za kisheria katika kuifikia 

haki. 

Tume iliandaa taarifa na kutoa mapendekezo 

ikiwemo kuishauri Serikali, Viongozi wa Dini na 

wa Kimila, AZAKi na Vyombo vya habari kutoa 

elimu na vyombo vya kusimamia sheria 

kukamilisha taratibu za kusimamia haki kwa 

wakati. Mapendekezo hayo yalisaidia Serikali 

kuchukua hatua madhubuti kukomesha vitendo 

vya ukatili na mauaji ya watu wenye ualbino na 

wanawake wazee ambapo kwa sasa vimepotea. 
 

2.4.3.2. Ufuatiliaji wa Chaguzi 2005 – 2020 
 

Tume imekuwa ikifanya ufuatiliaji wa Uchaguzi 

Mkuu, na Uchaguzi wa Serikali za Mitaa kwa 

nyakati tofauti kuanzia mwaka 2005 hadi mwaka 

2020.8 Tume ilifuatilia zoezi la kujiandikisha na 

uboreshaji wa daftari la kudumu la mpiga kura, 

mikutano ya kampeni na uangalizi siku ya 

kupiga, kuhesabu na kujumlisha kura na 

utangazaji matokeo ya uchaguzi. 

Malengo ya ufuatiliaji huo yalikuwa ni kutathmini 

uzingatiaji wa haki za binadamu na misingi ya 

                                                           
8 Uchaguzi Mkuu 2005, 2010, 2015 na 2020 na Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa kwa mwaka 2019 
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utawala bora kwenye chaguzi hizo na kutoa 

mapendekezo kwa mamlaka husika kuhusu 

changamoto zilizojitokeza katika masuala ya haki 

za binadamu na utawala bora kwenye chaguzi 

hizo. 
 

Katika chaguzi hizo changamoto zifuatazo 

zilibainika:-  

(i) Kutokuwepo kwa wataalam wa lugha za 

alama kwa watu wenye ulemavu wa 

kusikia katika mikutano ya kampeni; 

(ii) Baadhi ya vituo vya kupigia kura kutofikika 

kwa urahisi kwa watu wenye ulemavu; 

(iii) Kuchanwa kwa orodha ya majina ya 

wapiga kura kwenye baadhi ya vituo na 

hivyo kusababisha usumbufu kwa baadhi 

ya wapiga kura;  

(iv) Vifaa vya kupigia kura kutokufika kwa 

wakati katika baadhi ya vituo; 

(v) Mwitikio mdogo wa wananchi kushiriki 

zoezi la kupiga kura hasa uchunguzi wa 

mwaka 2020; 

(vi) Mikutano ya kampeni za uchaguzi kuanza 

kabla ya rufaa za wagombea kujibiwa; 

(vii) Mawakala wa vyama vya siasa kutokuwa 

na barua za uteuzi na kuchelewesha 

kuwaapisha kwa wakati;  

Taarifa zenye mapendekezo ziliandaliwa na 

kuwasilishwa kwenye mamlaka husika kwa 

utekelezi. Baadhi ya mapendekezo hayo ni:-  
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(i) Msajili wa Vyama vya Siasa kuvitaka 

vyama vya siasa kutumia wataalam wa 

lugha za alama kwenye mikutano ya 

kampeni; 

(ii) Tume ya Uchaguzi kwa kushirikiana na 

wadau wengine kufanya utafiti ili kufahamu 

kinachosababisha wananchi wengi 

kutopiga kura licha ya kujiandikisha; 

(iii) Tume ya Uchaguzi kuwa na mkakati 

endelevu wa kutoa elimu ya mpiga kura 

kwa wananchi; 

(iv) Tume ya Uchaguzi kuandaa kikao cha 

wadau kufanya tathmini ya mchakato wa 

uchaguzi wa mwaka 2020 kwa ajili ya 

kuboresha chaguzi zijazo; na  

(v) Tume ya Uchaguzi kuhakikisha kuwa vifaa 

vya kupigia kura vinafika vituo vya kupigia 

kura kwa wakati.  

 

2.4.3.3. Ufuatiliaji wa Haki za Watu Wenye Ulemavu  
 

Tume ilifanya ufuatiliaji wa Haki za Watu Wenye 

Ulemavu wanaoishi kwenye mazingira magumu 

mitaani na wanaosoma vyuo vikuu nchini, 

mwaka 2019. Ufuatiliaji huo ulifanyika katika 

Halmashauri ya Jiji la Dodoma, Wilaya ya 

Arusha Mjini, Wilaya ya  Kinondoni, Kigamboni, 

Temeke na Ilala. Aidha ufuatiliaji wa hali ya haki 

ya elimu kwa watu wenye ulemavu kwa 
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wanafunzi ulifanywa katika vyuo vitano (5)9 vya 

elimu ya juu katika Mkoa wa Dar es Salaam.  
 

Katika ufuatiliaji huo Tume ilibaini yafuatayo:- 

(i) Mtazamo na uelewa mdogo wa jamii 

kuhusu haki za watu wenye ulemavu hali 

inayosababisha kudharauliwa, kutelekezwa, 

kutukanwa na kunyanyapaliwa; 

(ii) Kufukuzwa na kuondolewa kwa nguvu na 

viongozi wa serikali, kukamatwa na 

kuwekwa rumande na Askari Polisi na 

kulipishwa faini ya shilingi 50,000/=; 

(iii) Upungufu wa vifaa saidizi, uhaba wa 

wahadhiri na walimu wenye ujuzi kwenye 

taasisi hizo; 

(iv) Baadhi ya taasisi kutokuwa na 

miundombinu rafiki kwa watu wenye 

ulemavu na kutokuwepo kwa uwiano wa 

ajira kwenye taasisi za umma na binafsi. 

Taarifa iliandaliwa pamoja na mapendekezo na 

kuwasilishwa kwenye mamlaka husika. Aidha, 

baadhi ya mapendekezo yaliyowasilishwa 

yalikuwa:-  

(i) Halmashauri ziendelee kutekeleza Sheria 

ya Watu wenye Ulemavu Sura ya 183 na 

Sheria ndogondogo kwa ajili ya haki, 

                                                           
9 Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT), Chuo Kikuu cha Mzumbe 

Kampasi ya Dar es Salaam (MDCC), Chuo Kikuu Huria cha Tanzania 

(OUT), Chuo Kikuu Arusha (ARU) na Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu 

Dar es Salaam (DUCE). 
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maslahi na wajibu kwa watu wenye 

ulemavu; 

(ii) Serikali iendelee kuliwezesha kifedha 

Baraza la Ushauri la Taifa la Watu Wenye 

Ulemavu ili liweze kutekeleza majukumu 

yake na kuvijengea uwezo kiuchumi vikundi 

vya watu wenye ulemavu; 

(iii) Serikali iendelee kuboresha na kuweka 

miundombinu rafiki kwa watu wenye 

ulemavu ili kuweza kufika kwenye majengo, 

barabara na kuhuisha mipango endelevu ya 

kutoa vifaa saidizi kwa watu wenye 

ulemavu nchini; 

(iv) Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 

kwa kushirikiana na Taasisi za Elimu ya Juu 

zichukuwe hatua kuhakikisha kuwa 

watumishi wanaohusika katika utoaji wa 

huduma kwa watu wenye ulemavu 

wanapata mafunzo ya kitaalam kwa ajili ya 

kuwahudumia watumishi na wanafunzi 

wenye ulemavu; 

(v) Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa 

Umma iendelee kusimamia uwiano wa ajira 

kwa kuzingatia asilimia 3 ya watu wenye 

ulemavu wanaoajiriwa katika sekta ya 

umma. 

 

 



Taarifa Ya Miaka Ishirini Ya Tume  Ya Haki Za Binadamu Na Uatawala Bora 2001-2021 

 

 

66 
 

2.4.3.4. Uchunguzi wa Hadharani kuhusu Tatizo la 

Mimba na Ndoa katika Umri Mdogo  
 

THBUB ilifanya uchunguzi wa hadharani kuhusu 

tatizo la Mimba na Ndoa katika Umri Mdogo 

katika Mikoa ya Shinyanga, Tabora na Lindi 

mwaka 2018/2019.  
 

Malengo ya uchunguzi yalikuwa ni pamoja na:- 

kutathmini ukubwa wa tatizo, vyanzo vyake, 

athari zake na hatua za kuchukua katika 

kukabiliana nalo.  
 

Tume ilibaini kukinzana kwa Sheria ya Mtoto ya 

Mwaka 2009 na Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971 

kuhusu umri wa mtoto ambapo sheria inaruhusu 

mtoto kuolewa katika umri wa miaka 14 na 15. 

Mifumo ya kisheria inayoridhia ndoa za utotoni 

ilishatolewa maamuzi katika kesi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali dhidi ya 

Rebeca Gyumi Rufaa Na. 204 ya 2017, kuwa 

kifungu cha 13 na 17 cha Sheria ya Ndoa 

vinabagua watoto kulingana na jinsia ambapo 

inavunja kanuni ya usawa kama ilivyoelezwa 

katika Ibara ya 12 (1) na 13 (1) ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 

1977.  
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Jedwali Na. 14: Takwimu za Mimba Katika Umri Mdogo Katika 

Wilaya za Shinyanga Halmashauri ya Wilaya na Halmashauri 

ya Mji, 2016/2017 - 2019/2020 

Halmashauri 2016/

17 

2017/

18 

2018/

19 

2019/ 

20 

Jumla Hatua 

Halmashauri 

ya Wilaya ya 

Shinyanga  

0 51 73 59 183 Mahakamani 

Halmashauri 

ya Mji wa 

Shinyanga  

6 21 25 38 90 Mahakamani 

Jumla 6 72 98 97 273  

Chanzo: Taarifa ya Uchunguzi THBUB, 2019 

Kati ya mwaka 2016 na 2019, jumla ya wasichana mia 

mbili sabini na tatu (273) ikiwa ni wasichana mia moja 

themanini na tatu (183) kutoka Halmashauri ya Wilaya 

Shinyanga na wasichana tisini (90) kutoka Halmashauri ya 

Mji Shinyanga  walipata mimba. Hata hivyo, uchunguzi 

ulibaini kuwa kuanzia  Julai 2018 hadi Juni, 2019 jumla ya 

wanafunzi mia moja na sitini na nane (168) walifukuzwa 

shule kutokana na mimba. Idadi hii ni kubwa ukilinganisha 

na jumla ya wanafunzi mia moja hamsini na nane (158) 

waliofukuzwa shule kutokana na tatizo hilo kwa kipindi cha 

mwaka 2016 hadi 2018 katika mkoa wa Shinyanga. 

Ilielezwa kuwa hatua mbalimbali zilichukuliwa katika 

kukabiliana na tatizo hili ambapo jumla ya matukio 246 

yalifikishwa kwenye vyombo vya dola ikiwemo vituo vya 

polisi kwa ajili ya sheria kuchukua mkondo wake dhidi ya 

watuhumiwa. 
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Katika kipindi cha mwaka 2015 hadi 2017 jumla ya 

wanafunzi 166 walipata mimba katika mkoa wa Lindi na 

kati ya mwaka 2013 hadi 2017 wanafunzi 239 walipata 

mimba katika mkoa wa Tabora kama inavyoonekana 

katika jedwali hapo chini.  

 

Jedwali Na. 15: Wanafunzi waliopata mimba kwa Shule za 

Msingi na Sekondari Mkoa wa Lindi 2015 - 2017 
Halmashauri Mimba kwa wanafunzi kuanzia mwaka 2015 - 2017 

Shule za msingi Shule za sekondari Jumla 

2015 2016 2017 2015 2016 2017 

Kilwa 0 5 11 0 1 19 36 

Wilaya ya Lindi  3 7 3 6 18 15 52 

Lindi Mjini  1 5 2 1 5 5 19 

Nachingwea 0 0 0 0 19 3 22 

Liwale 0 1 2 5 8 10 26 

Ruangwa 0 0 0 0 6 5 11 

Jumla 4 18 18 12 57 57 166 

Chanzo: Afisa Elimu Mkoa  wa Lindi (2018). 

 

Dawati la Jinsia na Watoto, Jeshi la Polisi liliendelea 

kushughulikia tatizo la mimba katika umri mdogo kwa 

kupeleleza na kufikisha mahakamani kesi za matukio 

hayo. Katika Mkoa wa Lindi  kuanzia  mwaka 2014 - 2018 

jumla ya kesi 85 ziliripotiwa Polisi. Katika  Mkoa wa 

Tabora kuanzia mwaka 2013 – 2017 kesi 239 zinazohusu 

mimba katika umri mdogo ziliwasilishwa Polisi kama 

inavyoonekana katika jedwali. 
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Jedwali Na.16: Mwenendo wa Kesi za Mimba Katika Umri 

Mdogo Zilivyoshughulikiwa na Jeshi la Polisi na Mahakama 

katika Mkoa wa Tabora, 2013 – 2017 
Mwaka Kesi zilizo 

pokelewa 

 

Zilizo 

Shinda 

Zilizoa-

chiliwa 

Polisi 

Zinazoend

elea na 

upelelezi 

Zilizoachiliwa 

Mahakamani 

Zinazoe-

ndelea 

Mahakam

ani 

2013 5 5 - - - - 

2014 7 3 2 - - 2 

2015 9 3 4 - - 2 

2016 64 15 37 - 12 - 

2017 154 13 32 84 9 16 

JUML

A 

239 39 75 84 21 20 

Chanzo: Taarifa kutoka Jeshi la Polisi Mkoa wa Tabora 

mwaka 2018 

 

Takwimu za mwenendo wa kesi zinaonesha kuwa kesi 

nyingi za mimba katika umri mdogo zinazofikishwa Polisi 

na Mahakamani hushindwa kuendelea kutokana na 

changamoto zifuatazo:-  

(i) Wazazi kushirikiana na watuhumiwa kuyamaliza 

masuala hayo kifamilia na kutotoa ushahidi 

mahakamani; 

(ii) Sheria ya Ndoa Sura ya 29 kuwa na vipengele 

vinavyoruhusu ndoa katika umri wa miaka 14 na 15; 

(iii) Jamii kutokuwa na uelewa wa haki za mtoto, sheria 

na taratibu mbalimbali; na 

(iv) Kuendelea kuwepo kwa mila potofu na desturi 

zinazowakandamiza wanawake na watoto wa kike. 

 

Kupitia uchunguzi huu ilibainika kuwa mimba na 

ndoa katika umri mdogo husababishwa na umaskini 

katika ngazi ya familia, mmomonyoko wa maadili, 

vishawishi, ukatili wa kijinsia, umbali mrefu kati ya 

nyumbani na shuleni, athari za utandawazi, 
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mapungufu katika baadhi ya sheria10, wazazi na 

walezi kutotimiza majukumu yao, imani za 

kishirikina11, mila na desturi ambazo ni kandamizi. 

Athari za mimba na ndoa katika umri mdogo ni 

pamoja na: kuacha shule; kupoteza fursa za 

maendeleo; kuongezeka kwa idadi ya vifo vya 

watoto wachanga na matatizo wakati wa kujifungua 

ikiwemo kupata fistula; kuongezeka kwa vitendo vya 

ukatili wa kijinsia; ajira mbaya kwa watoto; 

unyanyapaa; kutoa mimba na biashara ya ngono; 

tatizo la mzazi mmoja na kuvunjika kwa familia; 

matatizo ya ulemavu na kukosekana kwa ulinzi na 

usalama wa mtoto. 

Mapendekezo  
 

Ili kukabiliana na tatizo la mimba za utotoni na ndoa 

katika umri mdogo, yalitolewa mapendekezo 

ambayo ni pamoja na:- 

(i) Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine 

kuendelea kutoa elimu kwa umma kuhusu 

vyanzo, wahusika, athari na namna ya 

kukabiliana na tatizo la mimba na ndoa katika 

umri mdogo; 

(ii) Mamlaka za Serikali za Mitaa, Ofisi ya Taifa ya 

Mashtaka, Jeshi la Polisi, Mahakama na AZAKi 

kuendeleza ushirikiano katika kukabiliana na 

tatizo la mimba na ndoa katika umri mdogo; 

(iii) Serikali kuendeleza juhudi za kupitia na 

kurekebisha baadhi ya sheria zenye 

mapungufu na zinazokinzana na mikataba ya 
                                                           

10 Kifungu cha 13 na 17 cha Sheria Sheria ya Ndoa ya Mwaka, 1971. 
11 Waganga wa Kienyeji kuwaogesha watoto kike kwa kutumia dawa za 
kimapenzi maarufu kama  “samba” ili wapendwe na wanaume. 
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Kimataifa na Kikanda hususan kifungu cha 13 

na 17 vya Sheria ya Ndoa Sura ya 29; 

(iv) Wazazi, walezi na jamii kwa ujumla kutimiza 

majukumu yao katika malezi na makuzi ya 

watoto ikiwa ni pamoja na kuwafundisha tabia 

njema na maadili; 

(v) Jamii, wazazi na walezi kuelimisha watoto 

kuhusu elimu ya afya ya uzazi, athari za 

kujihusisha na mapenzi katika umri mdogo na 

madhara ya mimba na ndoa za utotoni; na 

(vi) Serikali kuendelea kuhamasisha wananchi 

kutoa ushirikiano kwa Jeshi la Polisi na 

Mahakama katika kushughulikia kesi za mimba 

na ndoa za utotoni. 

2.4.3.5. Ufuatiliaji wa Haki za Binadamu na Biashara 

Tume ilifanya tathmini ya hali ya haki za binadamu 

na biashara nchini kwa lengo la kubainisha hatua 

zilizochukuliwa na Serikali ya Tanzania katika 

kutekeleza Mwongozo wa Kanuni za Umoja wa 

Mataifa kuhusu Biashara na Haki za Binadamu.12 

Tathmini iliainisha mambo yaliyotekelezwa na 

Serikali na mapungufu yalijitokeza katika 

utekelezaji huo. Tathmini hii ni sehemu ya uliokuwa 

Mpango kazi wa Kitaifa wa Haki za Binadamu 

(2013 - 2017). 

 

                                                           
12 Report on the National Baseline Assessment on Business and Human Rights 

(NBA on BHR) conducted under the project: “Implementing the United 

Nations Guiding Principles on Business and Human Rights in Sub-Sahara 

Africa”. CHRAGG, Business Human Rights Tanzania (BHRT) and Centre for 

Research on Multinational Corporations (SOMO) and the Danish Institute for 

Human Rights (DIHR). CHRAGG  2017 
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Katika ufuatiliaji huo Tume ilibaini yafuatayo:-  

(i) Tanzania haina Mpango Kazi wa Kitaifa wa 

kushughulikia masuala ya biashara na haki za 

binadamu;  

(ii) Uelewa mdogo kuhusu masuala ya haki za 

binadamu na biashara miongoni mwa wadau 

mbalimbali, wakiwemo Serikali, 

wafanyabiashara, na wananchi kwa ujumla; 

(iii) Kuwepo mkanganyiko katika kuhusisha 

mifumo ya kisheria, kisera na kitaasisi katika 

kufuatilia utekelezaji wa Mwongozo wa Kanuni 

za Umoja wa Mataifa kuhusu Biashara na Haki 

za Binadamu; 

(iv) Serikali  kutosaini makubaliano ya Kanuni za 

Hiari kuhusu Usalama na Haki za Binadamu,13 

na kutotoa msimamo wake kuhusu Kanuni za 

Kimataifa za Kinidhamu kwa ajili ya watoa 

huduma wa makampuni binafsi ya ulinzi. 

Kanuni hizi zinasisitiza uzingatiwaji wa haki za 

binadamu wakati makampuni binafsi ya ulinzi 

na vyombo vya ulinzi vya Serikali 

vinapotekeleza majukumu yake; 

(v) Serikali haijachukua hatua kutekeleza Kanuni 

za Hiari za Shirika la Chakula na Kilimo 

Duniani za Mwongozo kuhusu Uwajibikaji 

katika Matumizi ya Ardhi, Uvuvi na Mifugo 

                                                           
13Secretariat for the Voluntary Principles on Security and Human Rights (2016), 
Government and voluntary principles on security and human rights, 
http://www.voluntaryprinciples.org/for-governments/ (last accessed 25 July 
2017) 

http://www.voluntaryprinciples.org/for-governments/
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katika Muktadha wa Usalama wa Chakula14 na 

Kanuni za Umoja wa Afrika kuhusu Utwaaji wa 

Ardhi;  

(vi) Serikali kutochukua hatua thabiti kuwahimiza 

wawekezaji kuzingatia viwango vya kimataifa 

vilivyowekwa, kwa mfano viwango vya 

Kimataifa vya Baraza la Uchimbaji Madini na 

Metali, au Viwango vya Utendaji vya Shirika la 

Fedha la Kimataifa. 

Mapendekezo ya kuboresha haki za binadamu  

na biashara nchini 

(i) Serikali ianze kufanya mchakato wa kuandaa 

Mpango Kazi kuhusu Haki za Binadamu na 

Biashara, na kwa kushirikiana na wadau ifanye 

kampeni ya kuelimisha umma kuhusu masuala 

hayo; 

(ii)  Wizara ya Katiba na Sheria kwa kushirikiana 

na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali na 

THBUB, iainishe, kupitia na kufanyia marejeo 

sheria na sera zinazohusu masuala ya haki za 

binadamu na biashara ili ziendane na 

matakwa ya Miongozo ya Umoja wa Mataifa 

kuhusu haki za binadamu na biashara; 

(iii) Serikali iainishe na kutoa kwa umma taarifa za 

vipindi maalum  vya utekelezaji wa sheria ya 

uwazi na uwajibikaji ya mwaka 2015; 

                                                           
14 Food and Agriculture Organization of the United Nations (2012) Responsible 
governance of tenure of land, fisheries and forests in the context of national 
food security, http://www.fao.org/docrep/016/i2801e/i2801e.pdf  (last accessed 
25 July 2017) 
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(iv) Serikali isaini makubaliano ya Kanuni za Hiari 

kuhusu Usalama na Haki za Binadamu, 

Kanuni za Kimataifa za Kinidhamu kwa ajili ya 

Watoa Huduma wa Makampuni Binafsi ya 

Ulinzi, Kanuni za Hiari za Shirika la Chakula 

na Kilimo Duniani na Miongozo kuhusu 

Uwajibikaji katika Matumizi ya Ardhi, na 

kuzitekeleza, ikiwa ni pamoja na kutoa 

miongozo kuhusu utekelezaji wake kwa 

makampuni ya biashara na kwa wadau 

wengine muhimu; na 

(v) Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

na Serikali ya na Serikli ya Mapinduzi Zanzibar 

ziimarishe utaratibu wa kusimamia utekelezaji 

wa viwango vya kimataifa, kikanda na kitaifa 

kwa watu wote wanaotaka kuwekeza hapa 

nchini. Kwa wawekezaji wa kigeni kutakiwa 

kuzingatia viwango vya kimataifa kama sharti 

katika kuwekeza.  

2.5. Uchunguzi wa Hadharani Kuhusu Migogoro ya Ardhi 

Ibara ya 130(1)(c)(d) na (g) ya Katiba ikisomwa pamoja 

na Kifungu cha 6(1)(c)(d) na (j) cha Sheria ya Tume, 

Sura ya 391, vinaipa Tume mamlaka ya kufanya utafiti, 

uchunguzi na kuishauri serikali na taasisi nyingine za 

umma na sekta binafsi kuhusu masuala yanayohusiana 

na haki za binadamu na misingi ya utawala bora nchini. 

Katika kipindi cha miaka 20 tangu kuanzishwa kwake 

Tume ilifanya uchunguzi kuhusu migogoro ya ardhi 

katika mikoa ya Arusha, Kilimanjaro, Ruvuma, Iringa, 

Pwani na Morogoro, Kagera, Mwanza, Geita, Manyara, 
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Rukwa, Tanga, Shinyanga, Mara, Njombe, Katavi, Pwani, 

Tabora, Singida na Kigoma. 

Uchunguzi wa hadharani ulilenga: kujua sababu za 

kuwepo kwa migogoro hiyo na athari zake; kutathmini 

hatua zilizochukuliwa na wananchi, serikali au taasisi 

zenye mamlaka ya utatuzi wa migogoro; na 

mapendekezo ya wananchi katika suluhu za migogoro 

ya ardhi.  Aidha, Tume ilitoa pia elimu kwa umma kuhusu 

haki za binadamu, misingi ya utawala bora, sera na 

sheria za umiliki na matumizi ya ardhi na mifumo ya 

kupokea na kusuluhisha migogoro.  

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

Kamishna wa Tume, Mhe. Mohamed H. Khamis akitoa elimu katika Kijiji cha 

Sanya Station Wilaya ya Hai Mkoani Kilimanjaro wakati wa uchunguzi wa 

hadharani uliofanyika kijijini hapo kuhusu migogoro ya ardhi. Chanzo THBUB 

2017 

2.5.1. Aina ya Migogoro ya Ardhi 

Uchunguzi ulibaini aina mbalimbali za migogoro ya 

ardhi ikiwemo: Migogoro ya Mipaka Migogoro kati ya 

Hifadhi za Taifa na Wananchi; Migogoro baina ya 

Taasisi za Serikali na wananchi; Migogoro kati ya 

Wawekezaji na Wananchi; na Migogoro kati ya 

Wakulima na Wafugaji. 
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2.5.2. Vyanzo vya Migogoro ya Ardhi 

Tume ilibaini vyanzo vya migogoro hii ni: 

(i) Matumizi mabaya ya madaraka;  

(ii) Kutokuwepo kwa mipango ya matumizi bora ya 

ardhi;  

(iii) Mila na desturi kandamizi;  

(iv) Ongezeko la idadi ya watu na mifugo;  

(v) Upanuzi wa Hifadhi za Taifa, Mapori Tengefu na 

Mapori ya Akiba;  

(vi) Wananchi kutoshirikishwa katika maamuzi ya 

utwaaji wa maeneo, umiliki na matumizi ya ardhi  

(vii) Wawekezaji katika sekta ya ardhi kutoendeleza 

maeneo yao; na 

(viii) Rushwa. 

 

2.5.3. Athari za Migogoro ya Ardhi 

Migogoro ya umiliki na matumizi ya ardhi 

imesababisha athari mbalimbali miongoni mwa jamii 

hapa nchini. Athari hizo ni pamoja na; vifo, uharibifu 

wa mali kutokana na uchomaji moto wa nyumba, 

magari, mashamba, maghala ya mazao; wananchi 

kuhama makazi yao; uharibifu wa miundo mbinu ya 

kijamii na kudorora kwa shughuli za uzalishaji mali 

kama vile ufugaji na kilimo. Athari nyingine ni 

uharibifu wa mazingira, madhara ya kiakili na 

kisaikolojia na migongano katika familia, koo na jamii 

kwa ujumla. 
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Uharibifu wa mali uliosababishwa na mapigano ya 

wakulima na wafugaji 

 
Picha hapo juu inaonyesha eneo la Mtanzania wilayani Kiteto ambalo ni moja 

kati ya maeneo ya makazi yaliyovamiwa na kuchomwa moto na watu 

wanaodaiwa kuwa wafugaji ambapo watu watatu waliuawa: Chanzo Taarifa ya 

THBUB ya Ufuatiliaji wa Migogoro ya Ardhi mwaka 2017. 

 
 

2.5.4. Mapendekezo 
 

2.5.4.1. Wizara ya Ardhi Nyumba na Maendeleo ya 

Makazi na TAMISEMI 

(i) Kuwa na mipango endelevu ya kuelimisha 

wananchi na viongozi kuhusu Sheria za 

Ardhi, Sura ya 113 na 114; 

(ii) Kuweka kipaumbele katika upimaji wa 

ardhi yote nchini kwa kuzingatia sheria 

zilizopo;  

(iii) Kuhakikisha Idara za Ardhi katika 

Halmashauri zote nchini zina watumishi 

wa kutosha na vitendea kazi bora; 

(iv) Kutenga fedha kwa ajili ya kuanzisha 

mfuko wa fidia ya ardhi; 

(v) Kudumisha mahusiano mema ya 

kiutawala na ujirani mwema kati ya kijiji na 

http://1.bp.blogspot.com/-hn-7vE4SIeQ/Utf7EBEZoiI/AAAAAAAAi4E/ogLhWG6J4nY/s1600/1.JPG
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kijiji, wilaya na wilaya na mkoa na mkoa; 

na  

(vi) Vijiji vyenye Mipango ya Matumizi Bora ya 

ardhi vihimizwe kutekeleza mipango hiyo 

ili kupunguza migogoro ya ardhi kati ya 

wakulima na wafugaji na ambavyo havina 

vihimizwe kuwa na mipango hiyo.  

2.5.4.2. Wizara ya Mali Asili na Utalii na Taasisi 

Zilizo Chini Yake 

(i) Kuwashirikisha kikamilifu wananchi katika 

maamuzi mbalimbali yenye maslahi kwa 

umma;  

(ii) Sheria ya Wanyamapori ya mwaka 2009 

ifanyiwe mapitio upya kwani maeneo ya 

Mapori Tengefu mengi yako ndani ya 

maeneo ya vijiji;  

(iii) Kudumisha uhusiano mwema na vijiji 

vinavyozunguka hifadhi; 

(iv) Kulipa fidia stahiki kutokana na madhara 

yanayosababishwa na wanyama pori. 

2.6. Uandaaji na Uwasilishaji wa Taarifa za Tume 
 

THBUB ina jukumu la kuandaa Taarifa ya Mwaka na 

Taarifa Maalum15 kuhusu hali ya haki za binadamu na 

utawala bora nchini. Taarifa hizo zinahusu utekelezaji wa 

majukumu yake ya kutetea, kulinda na kuhifadhi haki za 

binadamu. 

 

                                                           
15 Kifungu cha 33 na 34 cha Sheria ya Tume Sura ya 391 
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Ibara ya 131 (3) (a) na (b) ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977, ikisomwa 

pamoja na kifungu cha 33 (1) (a), (b) na (c) cha Sheria ya 

Tume Sura ya 391 vinatoa wajibu kwa THBUB 

kutayarisha na kuwasilisha kwa Mawaziri wenye 

dhamana ya masuala ya haki za binadamu taarifa kuhusu 

shughuli za Tume katika mwaka uliotangulia na hali ya 

utekelezaji wa hifadhi ya haki za binadamu katika 

Jamhuri ya Muungano. Mawaziri hao huwasilisha taarifa 

hiyo mbele ya Bunge na Baraza la Wawakilishi mapema 

iwezekanavyo baada ya kupokelewa. 
 

 
Waziri Mkuu Mstaafu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Mizengo 
Pinda, akiangalia Taarifa Maalum ya Miaka 10 (2001 – 2011) ya Tume ya Haki 
za Binadamu na Utawala Bora (THBUB) mara baada ya kuizindua. Wengine 
kutoka kushoto ni aliyekuwa  Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Mathias 
Chikawe na aliyekuwa Mwenyekiti wa THBUB  Jaji Kiongozi Mstaafu, Mhe. 
Amiri  Ramadhan Manento (kulia). (Chanzo: THBUB, 2012)  

Tangu kuanzishwa kwake mwaka 2001 Tume imekuwa 

ikiandaa taarifa za mwaka zenye kuelezea hali ya haki 

za binadamu na utekelezaji wa majukumu yake. Katika 

kipindi cha miaka 20 ya THBUB, jumla ya taarifa 10 

ziliwasilishwa bungeni ambapo taarifa ya mwisho ilikuwa 

ni ya mwaka 2010/2011 iliyowasilishwa katika Mkutano 
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wa Kumi na Moja, Kikao cha Arobaini na Tano tarehe 7 

Juni, 2013. Tangu wakati huo taarifa kuhusu shughuli za 

Tume na hali ya utekelezaji wa hifadhi ya haki za 

binadamu nchini hazijapata nafasi ya kuwasilishwa 

Bungeni kama ilivyo matakwa ya Ibara ya 131(3) (a) na 

(b) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

1977. Hali hii imesababisha majukumu na kazi 

zilizotekelezwa na Tume kutofahamika kwa wananchi 

(visibility). 

2.7. Maktaba ya Tume 

Katika kipindi cha miaka 20 THBUB imefanikiwa 

kuanzisha maktaba yenye machapisho mbalimbali. 

Maktaba hii inatoa huduma kwa watumishi wa Tume, 

wanafunzi, watafiti na wananchi kwa ujumla kuhusu 

masuala ya haki za binadamu na utawala bora. 

Mengi ya machapisho yaliyopo yalipatikana kutokana na 

ufadhili wa wadau wa maendeleo - DANIDA, UNICEF na 

USAID. Maktaba hii ina Kanzi data yake (Library data 

base) katika mfumo wa HURIDOCS. 

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana, maktaba hii 

inakabiliwa na changamoto kama vile upungufu wa 

watumishi, uhaba wa vitendea kazi kama vile kompyuta 

na nafasi finyu ya kuhifadhia vitabu.  
 

2.8. Ukaguzi wa Magereza, Vituo vya Polisi, Mahabusu za 

Watoto na Shule ya Maadilisho 

Katika kipindi cha miaka 20 tangu kuanzishwa kwake 

mwaka 2001, Tume imekuwa ikikagua magereza na 

sehemu nyingine wanamozuiliwa watu kwa mujibu wa 

Sheria ili kuona uzingatiwaji wa haki za binadamu na 
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misingi ya utawala bora katika vizuizi hivyo. Kifungu cha 6 

(1) (h) cha Sheria ya Tume Sura ya 391. 

THBUB ilifanikiwa kukagua takriban magereza na vituo 

vyote vya Polisi, Shule ya Maadilisho na Mahabusu za 

Watoto. Taarifa za Kaguzi hizo zenye mapendekezo 

zilitayarishwa na kuwasilishwa kwenye mamlaka husika 

kwa utekelezaji. Baadhi ya mapendekezo yaliyotolewa na 

Tume yalitekelezwa na mengine hayajatekelezwa. 

Jedwali Na. 17: Idadi ya magereza, vituo vya polisi, 
mahabusu za watoto na Shule ya Maadilisho 
vilivyokaguliwa tangu 2002-2022 

NA MWAKA MAGEREZA VITUO 

VYA 

POLISI 

MAHABUSU 

ZA WATOTO 

SHULE YA 

MAADILISHO 

1. 2002/2003 45 - - - 

2. 2003/2004 23 38 - - 

3 2004/2005 12 43 0 0 

4 2005/2006 24 70 - - 

5 2006/2007 34 44 0 0 

6 2007/2008 3 5 - - 

7 2008/2009 75 - - - 

8 2010/2011 29 30 5 1 

9 2012/2013 46 51 4 1 

10 2013/2014 37 48 1  

11 2016/2017 41 40 5 1 

12 2017/2018 30 32 - - 

13 2019/2020 21 14 1 1 

14 2020/2021 14 28 2 - 

CHANZO: Taarifa za THBUB 
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2.8.1. Changamoto Zilizobainika Katika Ukaguzi wa 

Magereza 

Katika kaguzi zilizofanywa na THBUB, changamoto 

zifuatazo zilibainika:- 

(i) Magereza mengi kuwa na idadi kubwa ya 

wafungwa na mahabusu kuliko uwezo wa 

majengo yaliyopo; 

(ii) Baadhi ya magereza kuwachanganya watoto 

na watu wazima katika mabweni; 

(iii) Matumizi ya mitondoo, uchakavu wa 

miundombinu, upungufu wa magodoro,  

mablanketi; na sare za wafungwa;  

(iv) Wafungwa na mahabusu kulalamikia Polisi, 

Mahakama, Mkemia Mkuu wa Serikali na 

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka kuhusu 

kutotekeleza majukumu yao kwa wakati kwa 

mujibu wa sheria;  

(v) Uelewa mdogo wa wafungwa na mahabusu 

kuhusu haki za binadamu, utawala bora, 

Sera, miongozo na Sheria mbalimbali; 

(vi) Uchache wa wataalam wa afya na madawa 

katika baadhi ya magereza; upungufu wa 

huduma maalum kwa wafungwa na 

mahabusu wanaoishi na VVU na UKIMWI; na 

huduma duni kwa watoto wadogo 

walioambatana na mama zao magerezani; 

(vii) Kutokuwepo kwa chumba au sehemu 

maalum ya mahabusu/wafungwa kukutana 
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na jamaa na ndugu zao magerezani; 

(viii) Wafungwa na mahabusu wanawake kutopata 

taulo za kike; 

(ix) Askari Magereza kutolipwa stahili zao kwa 

wakati; makazi duni ya Askari; Uhaba na 

Uchakavu wa Sare za Askari kutopandishwa 

vyeo kwa muda mrefu kwa baadhi ya Askari; 

(x) Askari Magereza kutoingizwa kwenye 

masharti ya kudumu ya ajira mpaka 

kukamilisha kipindi cha miaka 12 cha 

utumishi jeshini; na  

(xi) Adhabu kandamizi kwa Askari kwa mujibu wa 

Kanuni za Kudumu za Magereza. 

 

2.8.2. Changamoto Zilizobainika Katika Kaguzi za 

Vituo vya Polisi ni: 

(i) Baadhi ya vituo kutokuwa na vyumba kwa 

ajili ya mahabusu wanawake na watoto; 

(ii) Baadhi ya mahabusu kushindwa kupata 

dhamana kutokana na kuwepo kwa masharti 

magumu ya dhamana; 

(iii) Kutokuwepo kwa rejesta ya mali za 

watuhumiwa na hivyo wakati mwingine 

kusababisha upotevu wa mali za mahabusu; 

(iv) Ufinyu wa bajeti kwa chakula cha mahabusu 

ambapo wakati mwingine Maafisa wa Polisi 

hulazimika kutumia fedha zao kuwalisha 

mahabusu; 
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(v) Kukosekana kwa usafiri wa uhakika na 

upungufu wa vitendea kazi kama vile samani 

na kompyuta; 

(vi) Uhaba wa maji safi na salama katika baadhi 

ya vituo, hivyo wakati mwingine kushindwa 

kufanya usafi katika selo na vyoo vya 

mahabusu.  

(vii) Uhaba wa nyumba za kuishi Askari, 

kucheleweshewa stahili zao kama vile fedha 

za likizo, na kutopandishwa vyeo kwa wakati;  

(viii) Baadhi ya vipengele katika Kanuni za 

Kudumu za Polisi (PGO) kukiuka haki za 

binadamu kwa mfano kosa moja linalofanywa 

na Askari kuwa na adhabu zaidi ya moja; 

(ix) Polisi kubambikizia kesi, kuchelewesha 

upelelezi, kufanya upekuzi bila kufuata 

taratibu, kuwanyang’anya mali watuhumiwa 

na mahabusi kutopelekwa mahakamani kwa 

wakati.  
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2.8.3. Mapendekezo yaliyotolewa na Tume katika 

Kaguzi hizo 

(i) Mahakama zichukue hatua za makusudi 

kupunguza mrundikano wa kesi, kusikiliza 

rufaa kwa wakati unaofaa, kutoa nakala za 

hukumu na mienendo ya kesi,  wafungwa 

raia wa kigeni waliomaliza vifungo 

warejeshwe  na kutoa adhabu mbadala kwa 

lengo la kupunguza msongamano 

magerezani; 

(ii) Wizara ya Mambo ya Ndani iboreshe 

miundombinu kwenye magereza ikiwemo 

kuhakikisha upatikanaji wa huduma muhimu 

kama sare, maji tiririka, kutoa taulo za kike, 

matibabu na usafiri,  

(iii) Wizara ya Mambo ya Ndani iboreshe maslahi 

Mkurugenzi wa Huduma za Kisheria wa THBUB, Bwana Nabor Assey (Kushoto) akikagua kitabu 

cha usajili wa mahabusi (detention register) katika Mahabusuya Watoto Moshi Juni, 2011. Kulia ni 

Mkuu wa kituo hicho. 
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ya watumishi wa magereza ikiwemo kulipa 

shtahili zao kama vile malimbikizo; 

kuboresha makazi, kuongeza idadi ya Askari, 

sare na kushughulikia upandishwaji wa vyeo  

(iv) Wizara ya Mambo ya Ndani ijenge magereza 

na vituo vya polisi kwenye Wilaya mpya 

zinazoanzishwa kwa lengo la  kutoa huduma 

muhimu zinazohusiana na idara hizo; 

(v) Maafisa na Askari magereza wapatiwe 

mafunzo ya mara kwa mara kuhusu haki za 

binadamu na misingi ya utawala bora; 

(vi) Idara ya Magereza iweke mikakati na taratibu 

zitakazohakikisha kuwa Askari wenye 

taaluma za tiba, ugavi na nyingine wanapewa 

motisha; 
 

2.8.4. Hatua Zilizochukuliwa na Serikali Kuboresha 

Haki za Wafungwa na Mahabusu Magerezani 

Katika kutekeleza majukumu yake, baadhi ya 

mapendekezo ambayo yalitolewa na Tume na 

ambayo yametekelezwa ni:- 

(i) Kubadili sare za wafungwa “kaptula na shati” 

na kutoa sare zinazohifadhi na kusitiri utu na 

heshima ya binadamu; 

(ii) Kuboresha lishe  kwa wafungwa na 

mahabusu; 

(iii) Kuboresha haki ya kupata habari kwa 

kuongeza matumizi ya Luninga na redio 

magerezani; 

(iv) Kuboresha miundombinu kwa baadhi ya 

magereza  kwa kujenga vyoo ndani ya 

mabweni, matumizi ya magodoro katika 
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magereza; uwepo wa haki ya burudani na 

taarifa na haki ya elimu; 

(v) Mahakama kuongeza matumizi ya adhabu 

mbadala kupunguza msongamano 

magerezani;  

(vi) Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

kuendelea kutoa msamaha kwa wafungwa 

mbalimbali; na 

(vii) Kuanzishwa kwa Madawati ya Jinsia na 

Watoto ndani ya Jeshi la Magereza na Jeshi 

la Polisi kwa kila Wilaya ili kulinda heshima na 

utu kwa wanawake na watoto. 

 
2.9. Huduma za Kisheria 
 

2.9.1. Ushauri na Msaada wa Kisheria kwa 

Walalamikaji na Wananchi 

Tume imekuwa ikitoa ushauri wa kisheria kwa 

wananchi katika maeneo mbalimbali kwa 

kuzingatia majukumu yake. Tume hutoa ushauri 

wa kisheria kwa wananchi wenye uhitaji ambao 

hufika katika ofisi za Tume, kwenye ziara za 

utendaji kazi zinazofanywa na Tume mfano katika 

ziara za Magereza na Vituo vya Polisi, ziara za 

utoaji wa elimu na mafunzo na katika mikutano ya 

hadhara. Aidha katika mashauri ambayo yapo nje 

ya mamlaka ya Tume, walalamikaji hushauriwa 

kuyawasilisha katika taasisi na mamlaka 

zinazoweza kuwasaidia kuyashughulikia. 

Sheria ya Tume, Sura ya 391 katika vifungu vya 

6(1) (e), (i), 15(3) na 28(4), vimeipa Tume 

mamlaka ya kufungua mashauri mahakamani ili 
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kuwezesha upatikanaji wa haki au kutekeleza 

mapendekezo yaliyotolewa na Tume. Baadhi ya 

kesi zilizosimamiwa na Tume ni pamoja na:-  

1. Mwanaisha Mohamed Kondo vs Sembo 

Hussein Jengo & Others, Petition of Appeal 

No. 76/2013 kesi hii ilipelekea lalamiko 

Na.UB/S/533/13/14 kufunguliwa Tume. 

Mlalamikaji aliomba Tume imsaidie kukata rufaa 

Mahakama ya Wilaya Ilala kupinga maamuzi ya 

Mahakama ya Mwanzo Buguruni iliyomnyima 

haki. Rufaa iliwasilishwa na kumalizika  kwa 

Mrufani kushindwa. Tume ilikata rufaa kwenda 

Mahakama Kuu, Kanda ya Dar es Salaam na 

kushinda kesi. 

2. Matrimonial Cause No. 34/2011 Tasiana L. 

Shayo vs Epafras Shayo 

HB/S/151/10/11/MAH/DSM. Lalamiko hili 

liliwasilishwa mbele ya Tume na Bi. Tasiana L. 

Shayo (Mwombaji) akiomba talaka na 

mgawanyo wa mali walizochuma pamoja na Bw. 

Epafras Shayo (Mjibu maombi). Kwenye shauri 

hili Tume ilimwakilisha mwombaji. Shauri hili 

lilikwisha baada ya wahusika kufikia 

makubaliano ya kugawana mali nje ya 

mahakama, ambapo wahusika walisaini hati ya 

makubaliano (Settlement Agreement) na 

kuiwasilisha mahakamani na shauri husika 

likaondolewa Mahakamani. 
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3. Republic vs Ally Masoud, Criminal Case No. 

17/2014 

Shauri hili lilihusu Jalada Na 

HBUB/S/00022/13/14/DSM ambapo Mlalamikaji 

Aziza Masoud aliiomba Tume iingilie mgogoro 

baina yake na kaka yake Ally Masoud 

(Msimamizi wa Mirathi ya Baba yao Mzazi) 

kuhusu urithi. Katika shauri hili Tume ilikuwa na 

jukumu la kuwasuluhisha. Hata hivyo 

Mlalamikiwa alikaidi agizo la Tume lililomtaka 

kuwasilisha hati za nyumba ya Baba yao Moshi 

Ramadhani kama alivyotakiwa kufanya. 

Mlalamikiwa alitoa maneno ya vitisho na kejeli 

kwa Kamishna wa Tume na Wachunguzi wa 

Tume waliokuwa wanashughulikia lalamiko hili. 

Hivyo Tume ilitoa taarifa Polisi na Shauri la Jinai 

tajwa hapo juu lilifunguliwa dhidi ya Ally Masoud 

kwa kukiuka kifungu cha 36(1) cha Sheria ya 

Tume kwa kutoa maneno ya kejeli na kuizuia 

Tume kufanya kazi. Shauri hili lilimalizika kwa 

mtuhumiwa kukutwa na hatia. 
  

4. Barnabas Amed Tesha vs Theresia Barnabas 

Tesha, Matrimonial Cause No. 22/2014 

Lalamiko Na. UB/S/058/13/14 lilifunguliwa Tume 

kutokana na Shauri husika la Ndoa. Shauri hili 

lilipelekwa Mahakamani na Bw. Barnabas 

kuomba talaka na mgawanyo wa mali. Katika 

kesi hii Tume ilimtetea mwanamke (mjibu 

maombi) ambaye naye pia alikuwa akitaka 

aachane na mume wake na wagawane mali. 

Mlalamikaji ambaye ni mume wa Theresia 
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Barnabas Tesha aliomba wasuluhishwe. Tume 

ilifanya usuluhishi kwa wanandoa hao mara tatu 

na ilishindikana, iliamuliwa mgogoro uendelee 

mahakamani.  Hata hivyo kabla kesi haijatolewa 

maamuzi na mahakama Mlalamikaji Theresia 

Barnabas Tesha alifika mbele ya Tume na 

kueleza wameelewana na mume wake na 

kurudiana hivyo haoni sababu ya kuendelea na 

kesi. Hati ya makubaliano (Settlement Deed) 

iliandaliwa na kuwasilishwa Mahakamani 

kuhitimisha shauri hili. 

2.9.2. Mapitio ya Sheria  

Kifungu cha 6 (1) (k) cha Sheria ya Tume Sura ya 

391 kinaipa Tume mamlaka ya kupitia sheria, 

Kanuni na sera mbalimbali ili kubainisha iwapo 

zinazingatia haki za binadamu na misingi ya 

utawala bora. Sheria zilizopitiwa ni pamoja na:-  

1. Sheria ya Takwimu Na. 9 ya 2015 (The 

National Statistics Act, No. 9 of 2015) 

THBUB ilipitia Sheria husika na kubaini kuwa 

ina vipengele vinavyokinzana na Ibara ya 18 ya 

Katiba inayoruhusu uhuru wa kutoa maoni, 

kujieleza na kupata habari. Kifungu cha 20(2) 

cha Sheria tajwa kinazitaka mamlaka zote 

kupata kibali cha kutoa takwimu kutoka kwa 

Mtakwimu Mkuu wa Serikali bila kutoa muda 

maalum na ukomo wa muda husika.  

THBUB ilibaini kuwa, kukosekana kwa ukomo 

wa muda wa kutolewa kibali cha kupata 

takwimu ni kinyume na Katiba na 

kunasababisha uvunjwaji wa haki ya kutoa 
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maoni, kujieleza na kupata habari. Hivyo 

ilipendekezwa kuwa kifungu tajwa kifanyiwe 

marekebisho kukidhi takwa la kikatiba.  

Changamoto ilionekana pia kwenye kifungu cha 

37 cha Sheria tajwa kwa kuwa kifungu husika 

kinatoa adhabu kubwa kwa makosa 

yaliyoainishwa na sheria hiyo. Aidha, inasabisha 

kuwepo ugumu kwa vyombo vya habari na 

wadau wote ambao kwa namna moja au 

nyingine wangetumia takwimu ambazo 

zingedaiwa kukosa kibali cha Mtakwimu Mkuu 

wa Serikali. THBUB ilipendekeza kuboreshwa 

kwa vifungu husika na kurekebisha adhabu 

kulingana na kosa lililofanyika.  

2. Sheria ya Hati na Nyaraka za Kusafiria (The 

Tanzania Passports and Travel Documents 

Act, No 20 of 2002) 

THBUB kwa kushirikiana na wadau mbali mbali 

ilipitia Sheria tajwa na kubainisha changamoto 

zinazokabili kundi la watu ambao wanahitaji 

kupewa Diplomatic Passports kama 

ilivyobainishwa kwenye kifungu cha 10(3) na 

Jedwali la Tatu la Sheria husika. Ilipendekezwa 

kuongeza wigo wa watu wanaohusika katika 

kundi hilo kwa kuwa lilionekana ni dogo.  

3. Sheria ya Makosa ya Mtandaoni (The Cyber 

Crimes Act No. 14 of 2015) 

Sheria tajwa ilitungwa mahsusi kwa ajili ya 

kuruhusu ulinzi wa watu wanapotumia mitandao 

cyber space lakini badala yake imekuwa na 
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vizuizi mbalimbali kukinzana na haki ya 

kujieleza na kutoa maoni. 

Kwa mfano kwenye kifungu cha 31(1)(b) (1) cha 

Sheria tajwa kinatoa nguvu kubwa kwa Jeshi la 

Polisi kuwakamata watuhumiwa wa uharamia 

kwenye cyber space.   

Ilibainika kwamba kuna uwezekano wa 

kutumika vibaya mamlaka hayo na kusababisha 

watu kutokufurahia haki ya uhuru wa kutoa 

maoni na kujieleza. Aidha, Sheria husika haina 

kifungu kinachozungumzia ulinzi kwa watoa 

taarifa kwa namna yeyote ile. THBUB 

ilipendekeza kuwa mabadiliko yafanyike ili 

kuweza kuboresha upatikanaji wa haki tajwa na 

ulinzi wa jamii. 

4. Sheria ya Tume ya Haki za Binadamu na 

Utawala Bora, Sura ya 391 

Sheria hii ilipitiwa na kupendekezwa kufanyiwa 

maboresho kwenye maeneo yanayohusu nafasi 

ya Makamu Mwenyekiti kama ilivyobainishwa 

kwenye kifungu cha 7(1)(b) ambapo 

ilipendekezwa kuwa sifa za Makamu Mwenyekiti 

zibainishwe na isiwe sifa za kijiografia bali za 

kitaaluma na uzoefu. Mfano awe mwenye 

taaluma ya sheria na hadhi ya kuwa Jaji wa 

Mahakama Kuu au ya Rufani. 
 

Kifungu cha 33 (1) cha Sheria tajwa pia 

kilipendekezwa kufanyiwa maboresho ili 

kuruhusu Taarifa za Mwaka za Tume ya Haki za 

Binadamu na Utawala Bora kuwasilishwa 

Bungeni. 
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5. Sheria ya Watu wenye Ulemavu (The 

Persons with Disabilities Act, 2010)  

Sheria ilipitiwa na ilibainika inakidhi vigezo 

vilivyobainishwa kwenye mikataba ya Kimataifa 

na kikanda ambayo Tanzania ni mwanachama. 

Changamoto iliyobainika ni katika utekelezaji wa 

sheria husika. Hata hivyo kwa tathmini ya Tume 

ya Haki za Binadamu na Utawala Bora, inaitaka 

Serikali kutenga rasilimali za kutosha kutekeleza 

sheria hii. 
 

6. Sheria ya Mtoto Sura ya 13 

Tume ilipitia sheria husika na kubaini kuwa 

pamoja na sheria kukidhi matakwa ya mikataba 

ya kikanda na kimataifa kuhusu haki ya mtoto, 

bado kuna uchache wa mifumo ya kulinda haki 

zao hususan kwenye eneo la watoto 

waliokinzana na sheria. Ilishauriwa na 

kupendekezwa kuwa kwenye mashauri yote 

yanayowagusa watoto wanaokinzana na sheria 

Idara ya Ustawi wa Jamii ishiriki kikamilifu. Pia 

mahabusu za watoto zijengwe zaidi na zilizopo 

ziimarishwe na kanuni ya haki na maslahi ya 

mtoto (best interest of the child principle) 

ipewe kipaumbele. 
 

7. Sheria ya Bodi ya Mikopo 
Sheria hii ilipitiwa na kupendekezwa kufanyiwa 

maboresho ambayo kimsingi yalikuwa ya 

utekelezaji wa sheria zaidi. Ilipendekezwa kwa 

kuwa Sheria imelenga kuwezesha upatikanaji 

wa mikopo kwa wanafunzi wa vyuo vikuu; 
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mikopo hiyo itolewe bila ubaguzi kwani 

wanafunzi wote ni watanzania. Aidha, kuweka 

vigezo ambavyo vitawawezesha watanzania 

wote wenye ufaulu unaostahiki kupata fursa ya 

mikopo ili kuendelea na masomo. 
 

2.10. Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Tume 

Kifungu cha 28(2) cha Sheria ya Tume Sura ya 391 

kinatoa wajibu kwa taasisi au mlalamikiwa kutekeleza 

mapendekezo ya Tume ndani ya siku Tisini (90). Katika 

kutekeleza takwa hili la Kisheria THBUB ilifanya ufuatiliaji 

wa utekelezaji wa mapendekezo iliyoyatoa kwa mamlaka 

mbalimbali kwa ajili ya kuboresha hali ya haki za 

binadamu na uzingatiwaji wa misingi ya utawala bora 

kufuatia chunguzi mbalimbali zilizofanywa. Baadhi ya 

mapendekezo yaliyotekelezwa na mamlaka husika ni 

pamoja na kuboreshwa kwa miundombinu ya magereza 

kwa kuondoa mitondoo, kuboreshwa kwa sare za 

wafungwa, malazi na burudani. Nyingine ni Kutungwa 

kwa Sheria ya Mtoto Sura ya 13, Kutungwa kwa Sheria 

ya Watu Wenye Ulemavu Sura ya 183, viongozi wa 

umma waliotumia vibaya madaraka yao vibaya 

kuchukuliwa hatua za kinidhamu na malipo ya mafao kwa 

baadhi ya wastaafu. Katika ufuatiliaji huo, Tume ilibaini 

kuwa kuna baadhi ya mapendekezo hayajatekelezwa na 

mamlaka husika ikiwemo kulipwa fidia kwa wananchi wa 

Nyamuma, Vifo vya mahabusu 17 katika Kituo cha Polisi 

Mbarali na kutoboreshwa kwa maslahi ya Askari wa Jeshi 

la Polisi na Magereza. 
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2.11. Ushirikiano na Taasisi za Kitaifa, Kikanda na 

Kimataifa  

Sheria ya Tume Sura ya 391 katika kifungu cha 6(1) (m) 

kinaitaka Tume kushirikiana na taasisi za kitaifa, kikanda 

na kimataifa katika kulinda na kuhamasisha haki za 

binadamu na misingi ya utawala bora. Sheria ya Tume 

inaitaka kushirikiana na taasisi za ndani na kuishauri  

serikali na vyombo vingine vya umma na taasisi za sekta 

binafsi juu ya mambo maalum yanayohusiana na haki za 

binadamu na utawala bora. Pia, Kanuni za Paris 

zinaitaka Tume kushirikiana na taasisi nyingine katika 

masuala ya haki za binadamu na utawala bora16. 
 

2.11.1. Uhusiano na Serikali 

Katika kutekeleza majukumu yake Tume 

imekuwa ikifanya kazi kwa karibu na Wizara, 

Idara na Wakala za Serikali (MDAs) pamoja na 

mamlaka za Serikali za Mitaa. Mahusiano ni 

katika nyanja za mafunzo, kupata taarifa 

zinazohusiana na malalamiko yaliyofikishwa 

Tume, utekelezaji wa mapendekezo, 

uwasilishaji wa bajeti na taarifa za Tume 

Bungeni. Baadhi ya MDAs tayari zimeteua 

maafisa (Focal persons) wanaoshughulikia 

masuala ya haki za binadamu na utawala bora 

na hivyo kurahisisha mawasiliano katika 

utendaji kazi. 

 

 
 

                                                           
16 Principle 3(e) insist about to cooperate with the United Nations and any other 
orgnization in the United Nations system, the regional institutions and the 
national institutions of other countries that are competent in the areas of the 
protection and promotion of human rights 
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2.11.2. Uhusiano na Bunge 

Katika kipindi cha miaka 20, Tume imefanya 

kazi kwa karibu na Bunge la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. THBUB imenufaika na 

mijadala na maelekezo kutoka kwa wabunge 

wakati wa mijadala ya bajeti,  semina, na 

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Kisekta. 
 

Pia, THBUB imekuwa ikifanya kazi na Kamati za 

Bunge kushughulikia masuala mahsusi ya haki 

za binadamu na utawala bora. Miongoni mwa 

masuala hayo ni mashauriano kuhusiana na 

kupitishwa kwa Sheria ya Mtoto 2009 na 

kubadilishana taarifa kuhusu Mpango Kazi wa 

Kitaifa wa Haki za Binadamu 2013-2017. 
 

2.11.3. Uhusiano na Mahakama ya Tanzania 

Katika kutekeleza jukumu lake la kutoa elimu ya 

haki za binadamu na utawala bora, Tume 

imeweza kuendesha programu za uhamasishaji 

zinazolenga kuongeza uelewa na maarifa kwa 

kutoa mafunzo kwa Majaji wa Mahakama Kuu, 

Wasajili wa Mahakama na Mahakimu kuhusu 

kuzingatia haki za binadamu katika utoaji haki. 

Vile vile Tume imeshirikiana na Mahakama 

katika kutatua changamoto mbalimbali 

zinazowakabili wafungwa na mahabusu wakati 

wa kaguzi za Magereza na Vituo vya Polisi na 

ushughulikiaji wa malalamiko yanayowasilishwa 

Tume yanayoihusu Mahakama ya Tanzania. 
 

Changamoto inayoikabili Tume katika 

mahusiano yake na mamlaka za Serikali ni 
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uelewa wa baadhi ya viongozi kuhusu dhana ya 

ombudsman, mamlaka ya Tume kama taasisi ya 

kitaifa ya haki za binadamu na mtazamo hasi 

kuhusu Tume kuingilia kazi za mamlaka 

nyingine ambao ni wa kinadharia. 
 

2.11.4. Uhusiano na AZAKi 

Katika kutekeleza moja ya Kanuni za Paris17 

THBUB imeendelea kushirikiana na Asasi za 

Kiraia (AZAKi). Tume imekuwa ikifanya kazi 

pamoja na AZAKi hususan katika kuelimisha 

umma kuhusu masuala ya haki za binadamu, 

usambazaji wa taarifa kuhusu haki za binadamu 

na utawala bora, kuwasaidia wananchi 

waliovunjiwa haki zao kwa kuwaelekeza kwenda 

kwenye mojawapo ya ofisi za Tume ili 

kuwasilisha malalamiko yao, na kufanya 

ufuatiliaji wa uvunjwaji wa haki za binadamu na 

ukiukwaji wa misingi ya utawala bora. 
 

Katika kuimarisha uhusiano huo, Tume 

imetiliana saini Makubaliano ya Ushirikiano 

(MoU) na jumla ya AZAKI 31, nne (4) kutoka 

Zanzibar na 27 kutoka Tanzania Bara. Aidha, 

Tume imekuwa na mahusiano mazuri ya 

kiutendaji na AZAKI nyinginezo zinazojihusisha 

na masuala ya Haki za Binadamu nchini. Kwa 

                                                           
17 Kanuni ya 3(g) ambayo inasema:- Kwa kuzingatia wajibu muhimu 
unaofanywa na mashirika yasiyo ya Kiserikali katika kuongeza wigo wa 
utekelezaji wa kazi za taasisi za kitaifa za haki za binadamu, anzisheni 
mahusiano na mashirika yasiyo ya Kiserikali yaliyojitoa kukuza na kulinda haki 
za binadamu, maendeleo ya kiuchumi na kijamii, kupambana na ubaguzi wa 
rangi, kulinda hususan makundi yaliyo katika hatari ya kudhuriwa (hasa watoto, 
wafanyakazi wahamaji, wakimbizi, watu wenye ulemavu wa kimwili na kiakili) au 
walio katika maeneo maalumu. 
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mfano, imefanya kazi na Asasi Zisizo za 

Kiserikali kama vile Policy Forum katika 

kuandaa na kusambaza machapisho mbalimbali 

ya elimu kwa umma.  

Pia, Tume imefanya kazi na taasisi ya Legal 

Services Facility katika mradi wa “Kuboresha 

Upatikanaji wa Haki kwa Wote, hususan 

Wanawake yaani “Enhancing Access to Justice 

and Human Rights for All Particularly to 

Women”. Mradi huu ulianzishwa ili kuimarisha 

mahusiano baina ya Tume, Maafisa wa 

Halmashauri na Wasaidizi wa Sheria kwa 

kuzingatia utekelezaji wa Sheria ya Kutoa 

Msaada wa Kisheria kupitia Sheria ya mwaka 

2017. Vilevile, Tume imekuwa ikiziratibu kwa 

mafanikio zaidi ya AZAKI 50 nchini katika 

kuandaa taarifa zao za pamoja za Tathmini ya 

Kimataifa ya Haki za Binadamu Katika Kipindi 

Maalum (Universal Periodic Review) 

zilizowasilishwa Baraza la Haki za Binadamu la 

Umoja wa Mataifa.  

Licha ya uwepo wa mafanikio ya wazi katika 

ukuzaji na ulinzi wa haki za binadamu nchini, 

ushirikiano uliopo baina ya THBUB na AZAKi 

umekumbana na changamoto kadhaa, 

zinazojumuisha: uhaba wa rasilimali fedha kwa 

ajili ya utekelezaji na ufuatiliaji wa programu za 

pamoja, ukosefu wa uwajibikaji na mwitikio kwa 

baadhi ya AZAKi, ukosefu wa ufanisi na 

matokeo bora katika utekelezaji wa programu 
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na ukosefu wa ujuzi wa kutosha katika 

kushughulikia masuala ya haki za binadamu. 
 

2.11.5. Taasisi za Kimataifa 

THBUB ni mwanachama wa Mtandao wa 

Taasisi za Haki za Binadamu za Kitaifa 

Ulimwenguni (Global Alliance for National 

Human Rights Institutions - GANHRI), Mtandao 

wa Taasisi za Haki za Binadamu za Kitaifa 

Afrika (Network of African National Human 

Rights Institutions - NANHRI), Taasisi ya 

Kimataifa ya Ombudsman (International 

Ombudsman Institute - IOI), Umoja wa 

Ombudsman za Afrika (African Ombudsman 

and Mediators Associations - AOMA). Kupitia 

uanachama huo, Tume imekuwa ikihudhuria 

mikutano, kushiriki kwenye mafunzo na 

kubadilishana uzoefu kuhusu masuala ya haki 

za binadamu na utawala bora. Ushirikiano huo 

umechangia katika kuimarisha utendaji wa 

Tume na kuendana na viwango na kanuni za 

uendeshaji wa Taasisi za Haki za Binadamu za 

Kitaifa na Ombudsman.  
 

Tume imeendelea kuwa na uhusiano na Taasisi 

mbalimbali za Kikanda na Kimataifa ikiwemo 

Office of the High Commissioner for Human 

Rights (OHCHR), United Nations Development 

Programme (UNDP), United Nations Children’s 

Education Fund (UNICEF), International Labour 

Organization (ILO), Danish International 

Development Agency (DANIDA), Danish Insitute 

for Human Rights (DIHR), International Working 
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Group on Indigenous Affairs (IWGIA) 

International Fund for Agricultural Development 

(IFAD), International Peace Information Service 

(IPIS), DIGNITY, Public International Law and 

Policy Group (PILPG), SOMO, Save the 

Children na HelpAge International.  
 

Mahusiano hayo yalijikita katika kuijengea 

uwezo Tume katika nyanja mbalimbali ikiwemo 

fedha, vitendea kazi, miundombinu, mafunzo, 

utaalam na utekelezaji wa miradi ya haki za 

binadamu.  
 

Baadhi ya miradi iliyotekelezwa kupitia 

mahusiano hayo ni ufuatiliaji wa haki za watoto 

walio katika vizuizi, utekelezaji wa Mpango Kazi 

wa Kitaifa wa Haki za Binadamu, kuhamasisha 

utekelezaji wa haki za Watu Wanaoishi Maisha 

ya Asili, Haki za Wazee, Haki za Binadamu na 

Biashara, na kufanya Tathmini ya Tamko la 

Marrakech. 
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Picha ya pamoja kati ya Viongozi, Watumishi wa THBUB na Mkurugenzi Mtendaji 

wa NAHRI alipotembelea ofisi za Tume Kilimani Dodoma. Katikati ni Bw. Gilbert 

Sebihogo Mkurugenzi Mtendaji wa NAHRI, kushoto kwake ni Mh. Mathew Mwaimu 

Mwenyekiti wa THBUB; Amina Talib Ali Kamishna; Kulia ni Mohamed Khamis 

Makamu Mwenyekiti na Dkt. Fatma Khalfan Kamishna. (Chanzo THBUB 2020)  
 

2.12. Tathmini ya Tume Kulingana na Paris Principles 

(Accreditation) 

GANHRI kwa kushirikiana na OHCHR hufanya tathmini 

ya Taasisi za Haki za Binadamu za Kitaifa kila baada ya 

miaka mitano kwa lengo la kuona namna Taasisi 

inavyokidhi vigezo vilivyoainishwa kwenye Kanuni za 

Paris, Mikataba ya Kikanda, Kimataifa na Sheria mbali 

mbali za nchi.  

Tangu kuanzishwa kwa Tume 2001 na kuanza rasmi 

utekelezaji wa majukumu yake mwaka 2002 Tume 

imefanyiwa tathmini mwaka 2003, 2006, 2011 na 2017. 

Kwa mara zote imepata Hadhi ya Daraja A (A status 

NHRI). 
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Hadhi ya Daraja A ni kielelezo kinachoonesha kuwa nchi 

inaheshimu, inalinda, inahifadhi na kutetea haki za 

binadamu na misingi ya utawala bora. Tume inatarajia 

kufanyiwa tathmini inayofuata mwaka 2023. 

2.13. Tathmini ya Kimataifa ya Haki za Binadamu Katika 

Kipindi Maalum (UPR) 

Tathmini ya Kimataifa ya haki za binadamu ni mchakato 

wa kupima utekelezaji wa haki za binadamu inayofanywa 

kwa nchi kila baada ya miaka minne (4). Tathmini hiyo 

hufanywa na Baraza la Umoja wa Mataifa la Haki za 

Binadamu. 

Tanzania imeshafanyiwa tathmini mara tatu 2011, 2016 

na 2021. Tathmini hizi zilifanyika baada ya serikali ya 

Tanzania kuwasilisha taarifa inayoeleza utekelezaji wa 

haki za binadamu nchini. Katika vipindi hivyo THBUB 

iliwasilisha taarifa iliyotoa tathmini ya hali ya haki za 

binadamu.  Taarifa hii inapowasilishwa huambatana na 

mapendekezo Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa 

Mataifa na kutoa nafasi kwa Serikali kupitia mifumo yake 

kubainisha katika sera na mikakati yake ni masuala yapi 

inayapokea na kuyaingiza katika taratibu za utekelezaji. 

Jedwali Na. 18: Mapendekezo ya Universal Periodic 

Review (UPR) 2011-2021   

MWAKA JUMLA 

YA 

MAPEND

EKEZO 

YALIYOKU

BALIWA NA 

SERIKALI 

YALIYOK

ATALIWA 

YASIYOKUBA

LIKA MOJA 

KWA MOJA 

2011 153 107 33 13 

2016 227 129 72 25 

2021 252 167 65 20 

Chanzo: Taarifa ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya 
UPR 2011-2021 
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Mapendekezo Yaliyokataliwa na Serikali  

Baadhi ya mapendekezo ambayo yamekuwa 

yakikataliwa na Serikali ni kama yafuatayo:- 

(i) Kuondolewa adhabu ya kifo; 

(ii) Kuondolewa  adhabu ya kuchapa viboko shuleni; 

(iii) Kutambuliwa kwa watu wanaoishi maisha asili 

(recognition of Indigenous people’s); 

(iv) Kuongeza umri wa kuolewa kwa wasichana kutoka 

miaka 15 mpaka miaka 18; 

(v) Kuondolewa ndoa za mitala na mahari; 

(vi) Suala la ubakaji katika ndoa kufanywa kuwa kosa 

la jinai; 

(vii) Haki za watu wenye mahusiano ya kimapenzi ya 

jinsia moja (LGBTI); 

(viii) Kuridhia Mkataba wa Kimataifa kuhusu Utesaji na 

Adhabu za kutweza. 

Mchakato huu umekuwa chachu katika kutekeleza haki 

za binadamu nchini kwa kuwaleta pamoja wadau wa 

haki za binadamu na kujadili masuala muhimu na 

kupanga mikakati ya kutekeleza mapendekezo 

yaliyotolewa na Baraza la Haki za Binadamu la Umoja 

wa Mataifa; kuibua mijadala kuhusu masuala mbalimbali 

ya haki za binadamu miongoni mwa wadau kutoka 

Serikalini; Asasi za Kiraia na wananchi kwa ujumla; 

kuandaliwa kwa Mpango Kazi wa Kitaifa wa Haki za 

Binadamu 2013-2017; na Serikali kupata fursa ya kutoa 

ahadi katika maeneo mbalimbali ya utekelezaji wa haki 

za binadamu. 
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SURA YA KWANZA 
 

 

1.0. HISTORIA YA TUME ZANZIBAR  

1.1. Utangulizi 

Kwa mujibu wa Ibara ya 130 (6) ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 na Sheria ya 

Tume Sura ya 391, Tume ya Haki za Binadamu na 

Utawala Bora (THBUB), ni chombo cha Muungano ikiwa 

na maana kwamba inafanya kazi katika pande zote za 

Muungano yaani Tanzania Bara na Zanzibar.  

Tume ilianza kazi zake rasmi Zanzibar tarehe 30 Aprili 

2007 baada ya Baraza la Wawakilishi Zanzibar kutunga  

Sheria ya kuongeza mamlaka ya Tume ya Haki za 

Binadamu na Utawala Bora kwa Zanzibar (Extension 

Act) Na. 12/2003. Hatua hii ilifuatiwa na marekebisho ya 

sheria ya Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora 

Sura ya 391 yaliyofanywa na Bunge la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kwa Sheria ya Marekebisho ya 

Sheria Mbalimbali (Miscellaneous Amendments) Na. 

8/2006. Kutokana na marekebisho hayo, Waziri wa Nchi 

Ofisi ya Rais, Katiba na Utawala Bora Zanzibar kupitia 

Tangazo katika Gazeti la Serikali Namba 31 la mwaka 

2007, alitangaza uamuzi wa Serikali ya Mapinduzi 

Zanzibar kuridhia Tume kufanya shughuli zake Zanzibar. 

Kabla ya marekebisho hayo Tume ilikuwa ikifanya kazi 

Zanzibar kwa kushughulikia malalamiko  yaliyohusu 

masuala ya Muungano tu.  
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1.2. Uendeshaji wa ofisi ya Tume Zanzibar 

 Ofisi ya Tume Zanzibar inatekeleza majukumu yake 

chini ya usimamizi wa Kamishna Mkaazi, akisaidiwa na 

Naibu Katibu Mtendaji na watumishi wengine wakiwemo 

Maafisa Uchunguzi. 

Ofisi ya Tume Zanzibar ipo kwenye jengo la Kamisheni 

ya Wakfu na Mali ya Amana Mbweni. Katika kusogeza 

huduma zake karibu na wananchi, Tume ilianzisha Tawi 

la Pemba tarehe 01 Agosti 2015.  

Jedwali Na. 1: Makamishna Waliowahi Kuhudumu  Ofisi 

ya Zanzibar 

SN JINA MWAKA 

1. Mhe. Safia Masoud Khamis  2007-2008 

2. Mhe. Zahor Khamis Juma 2009-2013 

3. Mhe. Mohamed Khamis Hamad 2014-2017 

4. Mhe. Khatib Mwinyichande Khatib 2019- hadi sasa 

 

Jedwali Na.2: Naibu Katibu Mtendaji 

SN JINA MWAKA 

 Juma Msafiri Karibona Januari 2022 Hadi Sasa 

 

Jedwali Na.3: Maafisa Wafawidhi (Unguja na Pemba) 

SN JINA OFISI MWAKA 

1 Joel Mkumbwa Zanzibar 2001-2007 

2. Mwanyemi Bilal Eliud Zanzibar 2007-2014 

3. Suleiman Salim Ahmad Zanzibar 2014-2015 

4. Hussein Khamis Mbarouk  Zanzibar 2015-2021 

5. Saada Ahmed Masoud Zanzibar 2021 hadi sasa 

6. Suleiman Salim Ahmad Pemba 2017 hadi sasa 
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SURA YA PILI 

 
 

2.0. UTEKELEZAJI WA MAJUKUMU YA 

TUME ZANZIBAR KWA KIPINDI CHA 

MIAKA 20 (2001/2002 -2021/2022) 

2.1. Utangulizi 

Tume inafanya kazi Zanzibar kwa mujibu wa ibara 130 

(6) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 

Mwaka 1977 na kifungu cha 3 cha Sheria ya Tume Sura 

ya 391 kama ilivyorekebishwa na Sheria Namba 8 ya 

mwaka 2006. Marekebisho hayo yalitokana na Sheria ya 

Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora (Extension) 

Act Na. 12/2003 iliyotungwa na Baraza la Wawakilishi.  

2.2. Utekelezaji wa Kazi za Tume 

Katika kipindi cha miaka 20, Ofisi ya Tume Zanzibar 

ilifanya kazi mbalimbali za kulinda na kuhifadhi haki za 

binadamu na misingi ya utawala bora. Baadhi ya kazi 

hizo ni:- kupokea na kuchunguza malalamiko; kutoa 

elimu ya haki za binadamu na misingi ya utawala bora; 

kufanya utafiti na ufuatiliaji wa haki za binadamu; 

uangalizi wa Uchaguzi Mkuu; na kukagua Vyuo vya 

Mafunzo na Vituo vya Polisi. 
 

2.3. Kupokea na Kuchunguza Malalamiko  

Ibara ya 130 (1) (c), (f), na (g) ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa  Tanzania na  Kifungu cha 6 (1)(b) na (c) 

cha Sheria za Tume Sura ya 391 kwa pamoja vinaipa 

Tume mamlaka ya kupokea na kufanya uchunguzi 

kuhusu masuala yanayohusu haki za binadamu na 
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ukiukwaji wa misingi ya utawala bora. Tume inaweza 

kuanzisha uchunguzi yenyewe au kupokea lalamiko 

kutoka kwa mtu mmoja, kikundi cha watu, jumuiya, 

taasisi na kampuni kwa niaba ya wananchi.  

Malalamiko yanaweza kuwasilishwa18 kwa kufika kwenye 

mojawapo ya ofisi za Tume Unguja na Pemba, kwa mtu 

kufika kwenye mojawapo ya ofisi za Tume; au kwa 

kutuma kwa barua, kwa njia ya posta au barua-pepe, 

kupiga simu, kutuma ujumbe wa simu ya kiganjani 

“USSD Code”, au kwa simu janja (Haki App) na kwa 

kutumia tovuti ya Tume.19 

Katika kipindi cha miaka 20 Ofisi ya Tume Zanzibar 

ilipokea na kushughulikia jumla ya malalamiko 724 kati 

ya hayo, malalamiko 90 yalirithiwa kutoka iliyokuwa 

Tume ya Kudumu ya Uchunguzi (TKU). Kati ya 

malalamiko hayo, jumla ya malalamiko 553 uchunguzi 

wake ulikamilika na kuhitimishwa. Idadi ya malalamiko 

yanayoendelea kufanyiwa uchunguzi hadi Juni 30, 2022 

ni 171. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

                                                           
18 Kifungu cha 22(1) cha Sheria ya Tume Sura ya 391 
19 Email, info@chragg.go.tz, SLP 1049 DODOMA 

mailto:info@chragg.go.tz
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Jedwali Na. 4:   Mchanganuo wa malalamiko 

yaliyopokelewa, yaliyohitimishwa na 

yanayoendelea kuanzia Julai 2001 hadi  

 Juni 2022 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Mwaka Yaliyopokelewa Yaliyohitimish

wa 

Yanayoe

ndelea 

Yaliyorithiwa 

kutoka TKU   

90 90 - 

2001/2002 15 15 - 

2002/2003 20 20  

2003/2004 11 11 - 

2005/2006 9 9 - 

2006/2007 67 65 2 

2007/2008 104 99 5 

2008/2009 43 40 3 

2009/2010 26 21 5 

2010/2011 38 31 7 

2011/2012 42 36 6 

2012/2013 15 14 1 

2013/2014 18 9 9 

2014/2015 30 21 9 

2015/2016 20 12 8 

2016/2017 30 16 14 

2017/2018 34 18 16 

2018/2019 23 5 18 

2019/2020 15 1 14 

2020/2021 46 15 31 

2021/2022 28 5 23 

Jumla 724 553 171 
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2.4. Ufuatiliaji wa Baadhi ya Malalamiko Katika Kipindi 

cha Mwaka 2001/2002 -2021/2022 

1. Lalamiko Na. UB/S/15/2020/2021 

Tume ilifuatilia lalamiko la mtoto mmoja mwenye 

ulemavu wa akili na viungo ambaye alikuwa akifanyiwa 

vitendo vya ukatili na unyanyasaji na mama yake. Mama 

wa mtoto huyo ambaye alitengana na baba wa mtoto 

alikuwa akimfanyia unyanyasaji mtoto wake kwa 

kumfungia ndani ya nyumba na wakati mwingine mtoto 

huyo hujisaidia na kuchezea uchafu ikiwa ni pamoja na 

kusambaza kwa majirani anapopata nafasi ya kutoka 

nje. Vilevile kushinda katika hali ya uchafu na bila ya 

kula chakuka kwa muda mrefu.  
 

Katika uchunguzi wa lalamiko hilo, Tume ilishirikiana na 

Idara ya Ustawi wa Jamii Wilaya ya Magharibi ‘B,’ Idara 

ya Watu Wenye Ulemavu na ndugu wa mtoto. Kufuatia 

uchunguzi huo na kwa kuzingatia maslahi ya mtoto, 

maamuzi yalifikiwa ambapo baba mzazi aliomba mtoto 

huyo akaishi na bibi yake ambaye aliridhia kuishi naye 

na baba huyo kupeleka pesa za matumizi. Kadhalika 

zilifanyika jitihada za kumuunganisha mtoto huyo katika 

Jumuiya ya Watu Wenye Ulemavu Zanzibar ili aweze 

kunufaika na fursa zinazojitokeza na pia kumuandikisha 

katika skuli za watoto wenye ulemavu wa akili. 
 

2. Lalamiko Na. HB/S/23/2017/2018/ZANZIBAR 

Lalamiko hili lilihusu madai ya fidia na matibabu ya mtoto 

mmoja iliyotokana na uzembe kwenye utekelezaji wa 

tohara uliosababisha kukatwa uume katika kituo kimoja 

cha Afya Zanzibar. Tume ilipendekeza Wizara ya Afya 
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impatie matibabu zaidi mtoto huyo na waliohusika 

wachukuliwe hatua za kisheria. 
 

Katika ufuatiliaji wa mapendekezo hayo Tume ilibaini 

kuwa mtoto huyo alianzishiwa matibabu hapa nchini 

katika Hospitali ya Rufaa ya Mnazi Mmoja ambayo 

yangemsaidia kurefusha uume wake. Mkurugenzi wa 

Hospitali hiyo aliijulisha Tume kuwa baada ya matibabu 

ya miezi mitatu mtoto huyo angeangaliwa hali yake kwa 

hatua zaidi.  
 

2.5. Uchunguzi wa Hadharani Kuhusu Migogoro ya Ardhi 

Tume ilifanya uchunguzi wa hadharani kuhusu migogoro 

ya ardhi kutokana na malalamiko ya wananchi 

kuhamishwa kutoka katika maeneo yao. Uchunguzi huu 

ulifanyika katika Mikoa yote mitano (5) ya Zanzibar. 

Malengo ya Uchunguzi huo yalikuwa ni:- 

(i) Kubaini sababu na ukubwa wa tatizo la wananchi 

kuhamishwa katika ardhi yao; 

(ii) Kubaini iwapo utaratibu ulioainishwa na sheria 

kuhusu kuhamisha wananchi katika ardhi yao 

ulifuatwa; 

(iii) Kubaini madhara waliyopata wananchi 

waliondolewa katika maeneo yao; na 

(iv) Kupata maoni na mapendekezo ya wananchi 

kuhusu namna ya kuondoa tatizo la  migogoro ya 

ardhi. 
 

Mambo yaliyobainika katika uchunguzi huo ni pamoja na 

wananchi kutoshirikishwa katika zoezi la kufanya 

uthamini wa ardhi yao; kutolipwa fidia baada ya 

kuharibiwa mali zao; na kucheleweshwa kwa malipo ya 

fidia. 
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Mapendekezo mbalimbali yalitolewa ikiwa ni pamoja na 

Serikali kuendelea kuwashirikisha wananchi pale 

inapofanya uthamini na kulipa fidia kwa wakati. 

2.6. Matumizi ya Barabara na Haki za Binadamu 

Mwezi Oktoba 2011 Tume kwa kuzingatia umuhimu wa 

matumizi salama ya barabara katika utekelezaji wa haki 

za binadamu, ilifanya uchunguzi kuhusu matumizi ya 

barabara na utekelezaji wa haki za binadamu katika 

Mikoa ya Mjini Magharibi na Kusini Unguja. Uchunguzi 

huo ulifanyika kwa madhumuni yafuatayo:- 

a) Kubaini jinsi haki za binadamu zinavyozingatiwa 

katika ujenzi wa barabara na matumizi yake; 

b) Kutoa ushauri kwa mamlaka husika namna ya 

kuimarisha utekelezaji wa haki za binadamu katika 

matumzi ya barabara; na 

c) Kubaini vyanzo mbalimbali vinavyochangia ajali 

ambazo zimesababisha uvunjwaji wa haki ya kuishi 

kwa kupoteza maisha ya watu, mali na  ulemavu wa 

maisha.  
 

Katika uchunguzi huo Tume ilibaini kuwa:- baadhi ya 

barabara hazikuwa na njia za watembea kwa miguu; 

baadhi ya barabara kutokuwa na vituo vya magari ya 

abiria; baadhi ya alama za barabarani kutoonekana 

aidha kwa kufutika au kuondolewa; ujenzi wa majengo 

kutozingatia kuwepo kwa sehemu za maegesho ya 

magari; na barabara nyingi kutokuwa na sehemu ya 

hifadhi ya barabara. 
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Taarifa yenye mapendekezo iliandaliwa na kuwasilishwa 

kwenye mamlaka husika kwa ajili ya utekelezaji.  

2.7. Uchunguzi wa Kifo cha Mahabusu Katika Kituo cha 

Polisi 

Tume ilichunguza tukio lililotokea mwaka 2017 la vijana 

wawili kupigwa na kujeruhiwa katika Shehia fulani katika 

Wilaya mojawapo huko Zanzibar. Tume ilichukua hatua 

hiyo baada ya kupata taarifa kutoka vyombo mbalimbali 

vya habari, ikiwemo kipindi cha Mawio cha Redio 

Zanzibar. Ilielezwa kuwa vijana hao wawili wakiwa katika 

makazi yao walivamiwa kwa silaha za jadi yakiwemo 

mapanga. 

Uchunguzi wa Tume ulibaini kuwa vijana hao walipigwa 

na kuumizwa na watu waliotambuliwa kuwa ni Polisi 

Jamii waliokuwa katika doria. Wakiwa na majeraha hayo 

walifikishwa katika kituo cha Polisi ambako waliwekwa 

mahabusu bila ya kupatiwa matibabu yoyote na 

hatimaye mmoja wao alifariki siku iliyofuata akiwa katika 

mahabusu hiyo.  
 

Kupigwa kwa vijana hao kulitokana na kilichodaiwa na 

Polisi Jamii kuwa tabia za vijana hao kuwakaribisha 

katika eneo lao watu wanaosadikiwa kuwa ni hatari. Hata 

hivyo tuhuma hizo hazikuwahi kutolewa kwa Sheha wala 

kituo chochote cha Polisi. Aidha, baadhi ya wananchi 

walidai kuwa marehemu na rafiki yake walikuwa na 

kawaida ya kufanya mazoezi ya mchezo wa judo na 

kareti kwa lengo la kujihami, katika eneo tofauti na lile 

lililotengwa kwa  ajili ya shughuli hiyo. 
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Miguu ya mmoja wa vijana waliopigwa na kujeruhiwa na watu waliotambulika 
kama Polisi Jamii tarehe 3 Januari, 2017 katika Shehia ya Chuini, Wilaya ya 
Magharibi A. (Chanzo THBUB 2017)  

 

Katika uchunguzi huu ilibainika kuwa:- 

(i) Watekelezaji wa zoezi la ukamataji walijichukulia 

sheria mikononi badala ya kufuata utaratibu wa 

sheria.  

(ii) Kuwaweka mahabusu watu wenye majeraha bila 

kuwafikisha katika kituo cha afya kupata matibabu 

au hata huduma ya kwanza ni kinyume cha maadili 

na kanuni za utendaji kazi wa Jeshi la Polisi. 

(iii) Kutesa, kupiga watu na kusababisha kifo ni 

ukiukwaji wa haki za binadamu wa kiwango cha juu 

na kosa la jinai. 

(iv) Kitendo cha Jeshi la Polisi kutowachukulia hatua 

za kisheria Polisi Jamii waliohusika na utekelezaji 
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wa uovu  huo ni kukiuka utawala wa sheria na haki 

za binadamu. 

Mapendekezo yalitolewa kwa Jeshi la Polisi 

(i) Kufanya upelelezi na kuwafikisha mahakamani 

wahusika wa mauaji na vitendo vya kujichukulia 

sheria mikononi;  

(ii) Kuwachukulia hatua za kinidhamu Askari 

waliokuwa zamu katika kituo cha Polisi Bububu 

usiku wa tukio kwa kutokutekeleza wajibu wao; na 

(iii) Kutoa miongozo ya kiutendaji kwa Polisi Jamii na 

kufuatilia kwa karibu utekelezaji wa miongozo hiyo 

ili kuepusha uwezekano wa kutumika vibaya kwa 

Polisi Jamii. 

 

2.8. Uchunguzi wa Malalamiko Juu ya Matokeo ya 

Mitihani ya Kidato cha Nne Mwaka 2011 

Katika kipindi cha mwaka 2011/2012 Ofisi ya Tume 

Zanzibar ilianzisha uchunguzi juu ya malalamiko ya 

matokeo ya mtihani wa kidato cha nne wa mwaka 2011 

ili kuona kadhia ya uvunjwaji wa haki za binadamu kwa 

wanafunzi wahitimu wa kidato cha nne mwaka 2011 

kulikosababishwa na kufutiwa matokeo ya mtihani wao 

na Baraza la Mitihani la Taifa. Baraza hilo lilitoa adhabu 

ya kuwazuia kufanya mitihani ya baraza kwa muda wa 

miaka mitatu kwa baadhi ya wanafunzi wa skuli za 

Tanzania Bara na Zanzibar na lilitaja sababu za 

kuchukuwa uamuzi huo kuwa ni:-  

(i) Baadhi ya wanafunzi walikamatwa na karatasi za 

majibu (booklets) zilizokwishajibiwa maswali; 
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(ii) Baadhi ya wanafunzi waliandika matusi na mambo 

ya ajabu ajabu katika karatasi za mitihani; 

(iii) Baadhi ya wanafunzi waliandika mashairi ya 

nyimbo za miziki ya  bongo fleva; na 

(iv) Wengine walikuwa na majibu ya mfanano 

usiokuwa wa kawaida 
 

Kufutwa kwa matokeo hayo kuliibua malalamiko ya 

wananchi na wanafunzi dhidi ya Baraza la Mitihani ya 

Taifa. Kwa upande wa Zanzibar yalikithiri hadi kufikia 

hatua ambayo baadhi ya Asasi za Kiraia na baadhi ya 

wazazi wa wanafunzi waliunda Kamati kufuatilia suala 

hilo. 

Katika ufuatiliaji huo Tume ilibaini mambo mbalimbali 

yakiwemo:- wananfunzi kukutwa na vijitabu vya majibu 

vilivyokwishajibiwa na majibu ya mfanano usiokuwa wa 

kawaida; kasoro zilizojitokeza katika usimamizi wa 

mitihani  ambapo baadhi ya wanafunzi kuingia katika 

vyumba vya mitihani bila kukaguliwa; kuingia na majibu 

pamoja na simu za kiganjani katika vyumba vya mitihani: 

na kwamba Baraza la Mitihani halikuwa chanzo cha 

udanganyifu kwa kuvujisha mitihani kwa sababu 

hawakupata taarifa ya kuvuja kwa mitihani hiyo na 

kwamba udanganyifu ulikithiri katika baadhi ya skuli za 

Tanzania Bara na Zanzibar.  

Baadhi ya mapendekezo yaliyotolewa na Tume katika 

ufuatiliaji huo ni:-   

(i) Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali iboreshe 

mazingira ya kusomea na kujifunzia ikiwa ni 

pamoja na kuzipatia skuli walimu wenye sifa na 

vifaa vya kusomea ili kuwajengea uwezo 
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wanafunzi na kuweza kufanya mitihani yao kwa 

kujiamini. 

(ii) Baraza la Mitihani la Taifa kwa kushirikiana na 

Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar 

lichukue hatua madhubuti kuhakikisha wanateuliwa 

wasimamizi wenye sifa na uadilifu katika 

kusimamia mitihani ya Taifa. 

(iii) Wazazi na Walimu wahimize wanafunzi kuongeza 

jitihada katika masomo yao ili kujiepusha na tamaa 

ya kufaulu kwa njia za udanganyifu 

2.9. Uchunguzi wa Zoezi la Kuondoa Wanyama 

Wanaozurura Katika Shehia ya Tomondo 

Tume ilifanya uchunguzi wa tukio la uvunjwaji wa haki za 

binadamu wakati wa kutekeleza agizo la kuondoa 

wanyama wanaozurura mitaani katika Shehia ya Tomondo 

Mkoa wa Mjini Magharibi wakati wa kutekeleza agizo la 

Rais kudhibiti wanyama wanaozurura mijini. Tume 

ilifuatilia na kuchunguza tukio hilo kutokana na taarifa za 

vyombo vya habari ambavyo viliripoti kuhusu watu 

kupigwa risasi na kujeruhiwa wakati wa zoezi hilo. 

Uchunguzi ulibaini kuwa zoezi la kukamata wanyama 

wanaozagaa katika maeneo yasiyoruhusiwa lilikuwa ni 

sehemu ya utekelezaji wa Sheria na Kanuni mbalimbali za 

nchi ambazo ni:- Sheria ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

Na. 7/2014; Sheria ya Serikali za Mikoa Na. 8/2014; 

Sheria ya Udhibiti wa Mifugo Na. 11/1999; Sheria ya 

Mazingira Na. 3/2015; Sheria ya Makosa ya Jinai Na. 

6/2004; Sheria ya Usalama wa Taifa Na. 8/2010; na 

Kanuni za Sheria hizo na Sheria ndogo ndogo za Serikali 

za Mitaa husika. 
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Sheria hizo zinaipa mamlaka Serikali ya Mkoa kuondoa 

wanyama kama vile ng’ombe, punda, mbuzi na kondoo 

waliopo katika maeneo ambayo Serikali ya mkoa itaona 

inafaa waondolewe. Hii ni kutokana na baadhi ya wafugaji 

kuwaacha holela wanyama wao, uchafuzi na uharibifu wa 

mazingira, ongezeko la ajali linalosababishwa na 

wanyama wanaozurura, kukithiri kwa wizi wa vifaa vya 

ujenzi na uhalifu mwingine unaofanywa na vijana 

wanaoendesha magari yanayokokotwa na ng’ombe au 

punda. 

Shehia ya Tomondo iliyopo katika Halmashauri ya 

Manispaa ya Magharibi ‘B’ ni moja ya maeneo ambayo 

yamekatazwa kuwekwa wanyama kabisa na pia magari ya 

wanyama wakiwemo ya ng’ombe na punda yamepigwa 

marufuku. 

Uchunguzi wa Tume ulibaini kuwa katika zoezi hilo ghasia 

zilizuka baada ya wananchi kutaka kuwazuia Polisi 

waliokuwa wanatekeleza jukumu hilo. Hata hivyo, Tume 

ilibaini kuwa Polisi walitumia nguvu kupita kiasi katika 

kutekeleza zoezi husika. 

Mapendekezo 

1. Wizara husika itoe elimu kwa wananchi kufuata sheria 
za utunzaji wa mazingira na sheria za ardhi ikiwepo 
kuepuka ufugaji katika bonde la Kwarara; 

 

2. Jeshi la Polisi lizingatie sheria wakati linapotekeleza 
na kusimamia sheria na kujiepusha na matumizi ya 
nguvu kupita kiasi na silaha za moto. 
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2.10. Elimu kwa Umma na Mafunzo 

Tume ilitoa elimu kwa mujibu wa Ibara ya 130(1) (d) ya 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 

1977 na kifungu cha 6 (1) (d) cha Sheria ya Tume Sura ya 

391. Elimu kuhusu haki za binadamu na misingi ya 

utawala bora ilitolewa kupitia vyombo vya habari; semina; 

mikutano; maadhimisho ya kitaifa na kimataifa; na 

usambazaji wa machapisho mbalimbali. 
  

2.10.1. Mafunzo Kuhusu Haki za Binadamu na UKIMWI 

Jumla ya watu 40 (20 Unguja na 20 Pemba) 

walishiriki mafunzo hayo. Washiriki walikuwa 

wawakilishi kutoka taasisi mbalimbali za Serikali, 

viongozi wa dini, Masheha, Madiwani, na wengine 

kutoka Asasi za Kiraia. Washiriki wengine 

walikuwa ni wanaoishi na VVU na UKIMWI na 

walioathirika na Madawa ya Kulevya.  
 

Lengo la mafunzo hayo lilikuwa ni kuelimisha jamii 

kuhusu haki za watu wanaoishi na VVU na 

UKIMWI ili waweze kupambana na vitendo vya 

unyanyapaa dhidi yao. Mada zilizowasilishwa ni 

pamoja na:- Haki za Binadamu na watu wanoishi 

na VVU na UKIMWI, Virusi vya UKIMWI, njia za 

maambukizi, namna ya kujilinda na athari za VVU 

na UKIMWI. 
 

Mafunzo hayo yalikuwa ya manufaa kwani 

yalisaidia kuongeza uelewa wa washiriki kuhusu 

haki za binadamu na utawala bora na haki za watu 

wanaoishi na VVU na UKIMWI. 
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2.10.2. Mafunzo kwa Wahudumu wa Afya 

Mafunzo hayo yalihusu  Haki za Binadamu na 

Utawala Bora, Haki ya afya na Haki za Binadamu, 

na Uzingataji wa Utawala Bora katika Utoaji wa 

Huduma za Afya. Jumla ya watumishi wa afya20 

104 (59 Unguja na 45 Pemba) walishiriki katika 

mafunzo hayo. 
 

Lengo la kutoa mafunzo hayo lilikuwa ni kukuza 

uelewa wa washiriki juu ya haki za binadamu na 

misingi ya utawala bora ili kujenga utamaduni wa 

kuheshimu, kutetea, kukuza na kulinda haki za 

binadamu pamoja na misingi ya utawala bora 

wakati wakitekeleza majukumu yao. 
 

Katika mafunzo hayo watumishi waliainisha 

changamoto mbalimbali wanazokutana nazo kama 

vile kutokamilika kwa miundo ya utumishi, 

mazingira ya kazi yasiyoridhisha, uelewa mdogo 

kuhusu haki za binadamu na uhaba wa vitendea 

kazi. 

Kupitia mafunzo hayo, mapendekezo yafuatayo 

yalitolewa: 

(i) Wizara ya Afya Ustawi wa Jamii, Wazee, 

Jinsia na Watoto iboreshe miundo ya 

utumishi ya kada zilizopo katika sekta ya 

afya;  

(ii) Wizara ya Afya Ustawi wa Jamii, Wazee, 

Jinsia na Watoto iendelee kuweka mazingira 

                                                           
20Hospitali ya Rufaa ya Mnazi Mmoja, Hospitali ya Wilaya ya Mpendae, Hospitali ya 

Wagonjwa wa Akili ya Kidongo Chekundu, Hospitali ya Wilaya  Wete na Hospitali ya 
Rufaa ya Chake Chake   
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wezeshi ya kazi kwa watumishi wake ikiwa ni 

pamoja na kuwajengea uwezo watumishi 

wake na kuhakikisha uwepo wa vitendea kazi 

vya kutosha; na  

(iii) Serikali iendelee kutoa mafunzo ya haki za 

binadamu kwa watumishi katika sekta ya 

afya ili kuweza kutekeleza majukumu yao 

kwa kuzingatia haki za binadamu na utawala 

bora. 

 

2.10.3. Mafunzo kwa Madiwani 

Mafunzo ya haki za binadamu na utawala bora 

yalitolewa kwa Madiwani 102 (wanaume 53 na 

wanawake 49) wa Halmashauri sita (6)21 kutoka 

Unguja na Pemba. Lengo la mafunzo hayo lilikuwa 

ni kukuza uelewa wa washiriki juu ya haki za 

binadamu na misingi ya utawala bora ili kujenga 

utamaduni wa kuheshimu, kutetea, kukuza na 

kulinda haki za  binadamu na misingi ya utawala 

bora katika utekelezaji wa majukumu yao. 

Mada zilizowasilishwa katika mafunzo hayo ni:- 

Ijue Tume; Haki za binadamu; Utawala bora; 

Uhusiano wa Haki za Binadamu na Misingi ya 

Utawala Bora; Majukumu na Wajibu wa Madiwani. 

Changamoto zilizoainishwa  ni kama ifuatavyo: 

(i) Uwepo wa mwingiliano wa kiutendaji baina 

ya madiwani na masheha; 

                                                           
21 Halmashauri ya Wilaya ya Kaskazini A, Halmashauri ya Wilaya ya Kaskazini B, 

Halmashauri ya Wilaya ya Kati, Halmashauri ya Wilaya ya Kusini, Baraza la Mji Wete na 
Halmashauri ya Wilaya ya Micheweni 
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(ii) Uwepo wa changamoto katika upatikanaji wa 

vitambulisho vya Mzanzibari Mkaazi kwani 

Sheha amepewa mamlaka makubwa na 

kwamba baadhi ya Masheha huwanyima 

wananchi vitambulisho kwa maslahi yao na 

Madiwani hawana nguvu ya kuwasaidia; 

(iii) Posho wanazolipwa madiwani wa Zanzibar ni 

ndogo; 

(iv) Kuendelea kuwepo kwa vitendo vya 

udhalilishaji wa watoto kutokana na  

wananchi  wengi kutokuwa na elimu ya 

kutosha na hivyo kutokuwa tayari kutoa 

ushahidi mahakamani pale wanapohitajika 

kufanya hivyo; na 

(v) Ingawa ugatuzi ni miongoni mwa misingi ya 

utawala bora, kwa upande wa Zanzibar 

haujafanikiwa kwa vile Serikali Kuu ilifanya 

ugatuzi wa rasilimali watu tu lakini rasilimali 

fedha na vitendea kazi vyengine 

havikuhamishwa kutoka Serikali Kuu, hatua 

iliyopelekea kushindwa kufanya kazi kama 

ilivyotegemewa. 
 

Mapendekezo 

(i) Wizara ya Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 

na Idara Maalum ilipe posho kwa usawa au 

walipwe mishahara Madiwani wote wa 

Zanzibar; 



Taarifa Ya Miaka Ishirini Ya Tume  Ya Haki Za Binadamu Na Uatawala Bora 2001-2021 

 

 

123 
 

(ii) Wizara ya Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 

na Idara Maalum iendelee kutoa elimu kwa 

Madiwani na Masheha kuhusu majukumu yao 

ili kuepusha mwingiliano katika utendaji wa 

kazi; na 

(iii) Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Wanawake na 

Watoto kwa kushirikiana na wadau wengine, 

itoe elimu kwa umma kupinga vitendo vya 

udhalilishaji dhidi ya wanawake na watoto; 

(iv) Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Usajili 

wa Matukio ya Kijamii Zanzibar ahakikishe 

zoezi la utoaji wa vitambulisho vya Mzanzibari 

Mkaazi linafanyika kwa ufanisi, ikiwa ni pamoja 

na kutoa vitambulisho hivyo kwa wahusika au 

kwa watu wenye sifa za kupatiwa vitambulisho 

hivyo kwa wakati na bila ya usumbufu. 

 

2.10.4. Mafunzo kwa Maafisa Maendeleo ya Wanawake 

na Watoto 

Tume ilitoa mafunzo kwa Maafisa Maendeleo ya 

Wanawake na Watoto na wawakilishi wa AZAKi 

zinazojihusisha na masuala ya watoto kutoka 

Unguja na Pemba. Jumla ya watu 45 walishiriki 

mafunzo hayo. Lengo la mafunzo hayo lilikuwa ni 

kujadili mafanikio yaliyopatikana katika jitihada 

zinazoendelea kuchukuliwa na Serikali, taasisi 

zisizo za serikali, taasisi za dini na jamii kwa 

ujumla katika utekelezaji, ulinzi, ukuzaji na uhifadhi 

wa haki za watoto Zanzibar.  



Taarifa Ya Miaka Ishirini Ya Tume  Ya Haki Za Binadamu Na Uatawala Bora 2001-2021 

 

 

124 
 

Kupitia mafunzo hayo ilibainika kuwa kuna; uelewa 

mdogo wa washiriki kuhusu haki za binadamu na 

misingi ya Utawala bora; baadhi ya wananchi 

kushindwa kuwasilisha malalamiko yanayohusu 

vitendo vya ukatili kwa kuamua kumalizana 

wenyewe; na baadhi ya wananchi kushindwa kutoa 

ushirikiano kwa vyombo vya dola hususan kutoa 

ushahidi. 

2.10.5. Elimu kwa Wanajumuiya za Vyuo Vikuu 

 Tume ilitoa elimu kuhusu haki za binadamu na 

utawala bora katika Vyuo sita (6)  vya elimu ya juu 

Zanzibar kwa wanajumuiya wa vyuo husika na 

kuimarisha ushirikiano na vyuo hivyo. Elimu hiyo 

ilitolewa katika Vyuo vifuatavyo:- Chuo Kikuu cha 

Taifa – SUZA), Chuo Kikuu cha Zanzibar – Tunguu 

Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu – Chukwani Chuo 

cha Taaluma ya Sayansi ya Afya – Mbweni Chuo 

cha Uongozi wa Fedha – Chwaka Chuo cha Ufundi 

– Karume 

2.10.6. Elimu na Mafunzo kwa Vyama vya Wafanyakazi 

 Tume katika kuhakikisha kuwa haki za 

wafanyakazi na mazingira ya kazi zinazingatiwa 

ilitoa mafunzo kuhusu biashara na haki za 

binadamu kwa shirikisho la Vyama vya 

Wafanyakazi Zanzibar pamoja na Vyama shiriki 

ambavyo ni Chama cha Wafanyakazi wa Utafiti na 

Taaluma, Chama cha Wafanyakazi wa Viwandani 

na Wafanyabiashara Zanzibar, Chama cha Walimu 

Zanzibar, Chama cha Wafanyakazi wa Taasisi 

zinazotoa Huduma kwa Jamii, Viwanda, Biashara 

na Fedha Zanzibar, Chama cha Mabaharia 
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Zanzibar, Chama cha Wafanyakazi wa 

Mashambani na Wakulima Zanzibar, Chama cha 

Wafanyakazi wa Kamisheni ya Kazi, Chama cha 

Wafanyakazi wa Mahotelini na Majumbani na 

Chama cha Watumishi wa Umma na Afya, na  

Chama cha Wafanyakazi wa Mawasiliano na 

Uchukuzi. 

 Madhumuni ya mafunzo hayo yalikuwa ni kukuza 

uelewa wa Viongozi na wafanyakazi kuhusu 

uzingatiwaji wa haki za binadamu katika masuala 

ya biashara. Mafunzo hayo yalitolewa kwa 

kuzingatia Muongozo wa Umoja wa Mataifa 

kuhusu misingi ya Biashara na Haki za Binadamu 

ya Mwaka 2011 (United Nations Guiding Principles 

on Business and Human Rights – UNGP – BHR) 

ambayo ni kulinda, kuheshimu na kutoa nafuu kwa 

watu ambao haki zao zimeingiliwa. 

 Katika mafunzo hayo ilibainika kuwa: bado kuna 

uvunjwaji wa haki za binadamu hususan katika 

sekta ya biashara na ajira; na baadhi ya 

wafanyakazi kutokupata fursa ya kujiunga na 

vyama vya wafanyakazi. 

2.10.7. Mafunzo kwa Waandishi wa Habari 

 Tume ilitoa elimu ya Haki za Binadamu na Utawala 

Bora kwa waandishi wa habari kutoka vyombo 

mbalimbali vilivyopo Zanzibar. Madhumuni ya 

mafunzo yalikuwa ni kuwawezesha waandishi wa 

habari kuelewa haki za binadamu na misingi ya 

Utawala bora ili wazitekeleze katika utendaji wa 

kazi zao na kuelimisha wananchi.  
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 Katika mafunzo hayo washiriki waliainisha 

changamoto mbalimbali wanazokutana nazo 

ikiwemo, rushwa ya ngono na maslahi duni. 

2.10.8. Mafunzo kwa Kamati za Ulinzi na Usalama 

 Tume ilitoa mafunzo kwa Kamati za Ulinzi na 

Usalama za Mikoa yote ya Zanzibar (Unguja na 

Pemba) kwa lengo la kuongeza uelewa kwa 

wajumbe juu ya masuala ya haki za binadamu na 

utawala bora, majukumu ya Tume na kuimarisha 

uhusiano na ushirikiano katika utendaji kazi na 

taasisi hizo.  

 Mada zilizowasilishwa katika mafunzo hayo 

zilihusu: Ijue THBUB; Haki za Binadamu na Misingi 

ya Utawala Bora na Utaratibu wa kuwasilisha 

malalamiko Tume.  

 Washiriki katika mafunzo hayo walipendekeza 

kuwa Tume iandae mpango wa kuanzisha siku 

maalum ya kuelimisha umma na kupokea 

malalamiko kutoka kwa wananchi kupitia shughuli 

mbalimbali kama vile bonanza, mikutano ya 

hadhara na maonesho. 
 

2.10.9. Elimu Kupitia Vyombo vya Habari  

Tume iliandaa na kurusha hewani vipindi vya redio 

na luninga Unguja na  Pemba kwa lengo la 

kuelimisha jamii kuhusu Haki za binadamu na 

UKIMWI; Haki za Binadamu na Biashara; Haki za 

Binadamu na misingi ya Utawala Bora; na Haki za 

Binadamu na Uchaguzi. Vyombo vilivyotumika ni:- 

Coconut FM, Redio Kati FM, Tumbatu FM, Mtegani 

FM, Chuchu FM, na Redio na Luninga ya Shirika la 
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Utangazaji Zanzibar (ZBC) na Redio Jamii 

Micheweni kwa upande wa Pemba.  

2.10.10. Ziara za Kimkakati za Tume kwa Viongozi wa 

Kitaifa na Kikanda 

Tume ilifanya ziara na mikutano ya kimkakati kwa 

viongozi wa ngazi mbalimbali Zanzibar. Lengo la 

ziara na mikutano hiyo lilikuwa ni kuitambulisha 

Tume kwa viongozi hao, kuboresha na kuimarisha 

ushirikiano baina ya Tume na Serikali katika 

kuwahudumia wananchi na kuimarisha ushirikiano 

na viongozi wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar. 

Tume ilikutana na:- Rais wa Zanzibar na 

Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Mhe. Hussein 

Ali Mwinyi; Makamu wa Kwanza wa Rais Mhe. 

Othman Masoud Othman; Makamu wa Pili wa Rais 

Mhe. Hemed Suleiman Abdallah na Waziri, Ofisi ya 

Rais Utumishi wa Umma na Utawala Bora 

Zanzibar Mhe. Haroun Ali Suleiman. Matokeo ya 

ziara hizo ni kuendelea kuimarika kwa ushirikiano 

baina ya Tume, Serikali na mashirika mbalimbali 

ya Kikanda na Kimataifa yanayojihusisha na 

masuala ya haki za binadamu. 
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RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Mhe. Dk.Hussein Ali Mwinyi 

akimsikiliza Mwenyekiti wa Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora Tanzania Mhe. Jaji 

Mstaafu Mathew P.M.Mwaimu, alipofika Ikulu Zanzibar na Ujumbe wake kwa mazungumzo na 

kujitambulisha, mazungumzo hayo yaliofanyika katika ukumbi wa Ikulu Jijini Zanzibar na (kushoto 

kwake) ni Makamu Mwenyekiti wa Tume Mhe.Mohamed Khamis Hamad. (Chanzo THBUB 2021) 

 

2.11. Utafiti, Ufuatiliaji na Uchunguzi wa Hadharani 

2.11.1. Utafiti na Uchunguzi wa Hadharani Kuhusu 

Utekelezaji wa Haki za Watoto Zanzibar 

(2008) 

Tume ilifanya utafiti na uchunguzi wa hadharani 

kuhusu utekelezaji wa haki za watoto katika 

Wilaya sita (6)22 za Zanzibar. Katika utafiti huo 

Tume ilibaini changamoto mbalimbali 

wanazokutana nazo watoto ikiwemo kufanyiwa 

vitendo vya ukatili na udhalilishaji wawapo skuli, 

majumbani na mitaani.  

                                                           
22 Wete, Kaskazini ‘A’, Kaskazini ‘B’, Mjini, Chake Chake na Wilaya ya Kati 
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Pamoja na kuwasilisha taarifa yenye 

mapendekezo kwa mamlaka husika, utafiti na 

uchunguzi huo ulisaidia katika kukuza uelewa 

kwa wananchi kuhusu haki za binadamu na 

misingi ya Utawala bora Zanzibar; kulinda na 

kukuza haki za watoto; kuhamasisha taasisi za 

serikali na taasisi zisizo za kiserikali kulinda 

haki na ustawi wa watoto; na kukemea vitendo 

vya unyanyasaji na ukatili dhidi ya watoto. 

2.11.2. Ufuatiliaji wa Tatizo la Uhaba wa Maji 

Zanzibar 

Zanzibar ilikumbwa na tatizo la kukatika kwa 

umeme kuanzia tarehe 10 Disemba 2009 hadi 

mwezi Machi, 2010 hali iliyosababisha uhaba 

mkubwa wa maji. Kwa kutambua kuwa maji ni 

hitaji la msingi kwa uhai wa binadamu Tume 

ilifanya ufuatiliaji wa vyanzo vya maji ili kuona 

hali halisi ya tatizo hilo. Jumla ya vyanzo 37 

vya maji katika mikoa ya Kaskazini (U), Kusini 

(U) na Mjini Magharibi vilitembelewa na 

kukaguliwa.  

Tume ilibaini, pamoja na mambo mengine, 

kuwepo kwa uharibifu wa mazingira ya vyanzo 

vya maji; uchakavu wa mitambo ya maji na 

vitendea kazi; maeneo ya vyanzo vya maji 

kutokuwa na hati miliki; uharibifu wa vituo vya 

maji; kukatika kwa umeme kwa miezi minne 

(4); na watumishi kutokuwa na ujuzi na utaalam 

wa kutosha. 

Ufuatiliaji huo ulikuwa na mafanikio kwani 

uliongeza uelewa kuhusu haki za binadamu na 
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misingi ya Utawala bora na kuhamasisha 

umuhimu wa utunzaji wa mazingira. 

2.11.3. Ufuatiliaji wa Mchakato wa Uchaguzi  

Katika kipindi cha mwaka 2015 na 2020 Tume 

ilifanya ufuatiliaji wa mchakato wa uchaguzi 

katika hatua za Uboreshaji wa Daftari la 

Kudumu la Wapiga Kura; kampeni za 

wagombea na upigaji, kuhesabu, kujumlisha 

kura na kutangaza matokeo. Chaguzi hizo 

zilihusu uchaguzi wa Rais wa Zanzibar, 

Wawakilishi na Madiwani; Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na Wabunge. 

Malengo ya ufuatiliaji huo yalikuwa ni:- 

kutathmini uzingatiwaji wa haki za binadamu na 

misingi ya utawala bora kwenye chaguzi hizo; 

kutathmini uzingatiwaji wa sheria, kanuni na 

maadili ya uchaguzi; kuangalia ushiriki wa 

wananchi kwenye mchakato wa uchaguzi; na 

kutoa mapendekezo kwa mamlaka husika 

kuhusu masuala ya haki za binadamu, utawala 

bora na uchaguzi. 
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Afisa wa THBUB Bi Saada A. Masoud akiwa katika chumba cha kupigia kura 

akifuatalia Uchaguzi Mkuu wa Oktoba Mwaka 2020 katika Kituo cha uchaguzi 

Kinuni. [Picha THBUB] 

Yaliyojitokeza Katika Zoezi la Ufuatiliaji wa Mchakato 

wa Uchaguzi Mkuu 

 

(i) Mamlaka ya Usajili wa Matukio ya Kijamii kutowapatia 

baadhi ya wananchi vitambulisho vya Mzanzibari 

Mkaazi hivyo kutoandikishwa kwenye daftari la 

wapiga kura na kushindwa kupiga kura;  

(ii) Baadhi ya majina ya wapiga kura kutokuwepo katika 

orodha ya majina yaliyokuwa yamebandikwa katika 

vituo vyao vya kuandikishwa;  

(iii) Baadhi ya vituo kutokuwa rafiki kwa watu wenye 

mahitaji maalum kutokana na kuwa kwenye mazingira 

ya kutofikika kirahisi; 

(iv) Uwepo wa mamlaka mbili tofauti ambazo ni Tume ya 

Uchaguzi ya Zanzibar na Mamlaka ya Usajili wa 

Matukio ya Kijamii zinazoshughulikia masuala ya 

mpiga kura kumesababisha baadhi ya wanaostahili 
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kupiga kura kutoandikishwa katika daftari la kudumu 

la wapiga kura kutokana na kutopata kitambulisho cha 

Mzanzibari  mkaazi kwa wakati; 

(v) Kutokuwepo watoa huduma ya afya katika mikutano 

ya kampeni; na  

(vi) Kuwepo kwa tukio la kushambuliana kwa mapanga 

misikitini katika mji wa Wete kwa imani na itikadi za 

kisiasa. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Hamisi Nyange Makame maarufu kama Profesa Gogo (63), aliyekatwa 
mapanga wakati wa swala ya alfajiri katika msikiti wa Kangagani Wilaya 
ya Wete, Mkoa wa Kaskazini Pemba (Chanzo: 
https://globalpublishers.co.tz/ magufuli-amjulia-hali-aliyekatwa-mapanga-
msikitini-video/) 

Mapendekezo 

Taarifa zenye mapendekezo ziliandaliwa na 

kuwasilishwa kwenye mamlaka husika kwa ajili ya 

utekelezaji. Mapendekezo  hayo ni pamoja na:- 

 

https://globalpublishers.co.tz/
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(i) Mamlaka ya Usajili wa Masuala ya Kijamii 

ishughulikie upatikanaji wa vitambulisho vya 

Mzanzibari Mkaazi kwa wakati ili kuwawezesha 

wapiga kura kujiandikisha; 

(ii) Serikali iweke utaratibu wa kuunganisha taarifa za 

wapiga kura kwenye vitambulisho vya utaifa ili 

kupunguza gharama na “duplication” kati ya 

uandikishwaji unaofanywa na NEC/ZEC na 

unaofanywa na Ofisi ya Vitambulisho vya Taifa; 

(iii) Tume ya Uchaguzi Zanzibar kwa kushirikiana na 

Wizara ya Afya iweke mpango madhubuti 

kuhakikisha huduma ya kwanza inapatikana 

kwenye mikutano ya kampeni za uchaguzi;  

(iv) Viongozi wa vyama vya siasa, wagombea na 

wadau wengine wa uchaguzi wazingatie sheria na 

kanuni za uchaguzi katika kipindi chote cha 

mchakato wa uchaguzi na kutotumia lugha 

zinazoweza kupelekea uvunjwaji wa haki za 

binadamu na ukiukwaji wa misingi ya utawala bora; 

(v) ZEC na wadau mbalimbali waendelee kutoa elimu 

kwa wananchi yakiwemo makundi maalum kuhusu 

haki ya kushiriki katika mchakato wa uchaguzi. 

 

2.11.4. Ufuatiliaji wa Haki za Watu Wenye Matatizo 

ya Afya ya Akili 

Tume ilifanya ufuatiliaji huo kwa lengo la 

kutathmini hali za watu hao na kutoa 

mapendekezo na ushauri kwa mamlaka 

zinazohusika kwa ajili ya kutatua changamoto 
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zilizopo kwa kuzingatia haki za binadamu na 

misingi ya utawala bora. 

 

Changamoto zilizobainika katika ufuatiliaji huo 

ni pamoja na:  

(i) Jamii kutokuwa na uelewa wa kutosha 

kuhusu haki za watu wenye matatizo ya 

afya ya akili;  

(ii) Uchache wa watoa huduma katika hospitali 

na vituo vya kutolea huduma za afya;  

(iii) Ufinyu wa bajeti katika kuwahudumia watu 

wenye matatizo ya afya ya akili. 
 

Taarifa yenye mapendekezo ya namna ya 

kuboresha hali na haki za watu wenye matatizo ya 

afya ya akili iliandaliwa na kuwasilishwa kwenye 

mamlaka husika ambapo pamoja na mambo 

mengine ilipendekezwa:- 

(i) Wizara ya Afya kwa kushirikiana na wadau 

wanaojishughulisha na matatizo ya afya ya 

akili  zitoe elimu kwa jamii kuhusu tatizo hili 

na namna ya kuwahudumia wagonjwa 

badala ya kuwanyanyapaa;  

(ii) Wizara ya Afya ichukue jitihada kuongeza 

idadi ya wataalam wa magonjwa ya afya 

ya akili na kutoa mafunzo ya mara kwa 

mara ya taaluma ya afya ya akili; na  

(iii) Serikali itenge bajeti ya kutosha kwa ajili ya 

kuboresha huduma ya afya, chakula na 



Taarifa Ya Miaka Ishirini Ya Tume  Ya Haki Za Binadamu Na Uatawala Bora 2001-2021 

 

 

135 
 

malazi katika hospitali zinazotoa huduma 

kwa watu wenye matatizo ya afya ya akili. 
 

2.11.5. Ukaguzi wa Vyuo vya Mafunzo na Vituo vya 

Polisi Zanzibar 

Kifungu cha 6(1) (h) cha Sheria ya Tume, Sura 

ya 391 kinaipa Tume mamlaka ya kukagua 

magereza, vituo vya polisi na sehemu zingine 

wanamozuiliwa watu ili kutathmini hali za watu 

wanaozuiliwa katika sehemu hizo na kutoa 

mapendekezo ya namna ya kurekebisha 

matatizo yaliyopo. Tume ilifanya ukaguzi wa 

vyuo vya mafunzo na vituo vya polisi katika 

Mikoa yote ya Zanzibar. 
 

Lengo la kaguzi hizo ni kutathmini hali ya 

utekelezaji wa haki na ustawi wa watu 

wanaozuiliwa kwa mujibu wa sheria za nchi na 

viwango vya kimataifa na kikanda 

vilivyoainishwa katika mikataba ya kimataifa na 

kikanda ambayo Tanzania imeridhia. 
 

Yaliyobainika Katika Kaguzi za Vituo vya Polisi  

(i) Uchakavu wa miundombinu katika baadhi ya 

vituo vya polisi hali inayohatarisha usalama 

wa maisha ya Mahabusu na Askari; 

(ii) Baadhi ya vituo kuwa na upungufu wa 

samani na ufinyu wa nafasi kwa mfano 

Chwaka, Mfenesini na Mkokotoni; 

(iii) Baadhi ya vituo kutokuwa na vyumba vya 

wanawake na watoto hivyo kusababisha 
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wanawake na watoto kuhifadhiwa katika 

vyumba ambavyo siyo rasmi kwa matumizi 

hayo; 

(iv) Tatizo la upatikanaji wa chakula kwa 

mahabusu katika vituo vya polisi kutokana na 

bajeti ndogo inayotolewa kwa vituo vya polisi 

kuwalisha watuhumiwa. Hali hii husababisha 

baadhi ya Wakuu wa Vituo vya Polisi (OCS) 

na aAskari wa zamu kutumia fedha zao 

binafsi kuwahudumia watuhumiwa; 

(v) Tatizo la usafiri ikizingatiwa baadhi ya vituo 

vinahudumia maeneo makubwa,   kuhamisha 

na kupeleka watuhumiwa vituoni na 

Mahakamani; 

(vi) Malalamiko ya maslahi ya watumishi ikiwemo 

kutolipwa posho mbalimbali, kutopandishwa 

vyeo; kucheleweshwa kwa fidia ya kuumia 

kazini; kutokuwepo kwa baadhi ya huduma 

katika hospitali na zahanati; Askari wapya 

kucheleweshewa mishahara; 

kutorekebishiwa mishahara yao, na pindi 

inaporekebishwa kutolipwa malimbikizo; 

(vii) Askari kutokuwa wanachama wa mifuko ya 

hifadhi ya jamii; na kupunjwa au 

kucheleweshewa mafao ya kustaafu. 
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Yaliyojitokeza Katika Vyuo vya Mafunzo 
 

(i) Uchakavu wa miundombinu katika baadhi ya 

majengo ya vyuo vya  mafunzo;  

(ii) Kuendelea kutumika Mitondoo katika baadhi 

ya vyuo; 

(iii) Kukosekana kwa huduma ya usafiri kwa 

baadhi ya Vyuo vilivyokaguliwa; 

(iv) Baadhi ya Vyuo kutokuwa na huduma ya 

afya,  madaktari na  madawa; 

(v) Baadhi ya nyumba za askari ni mbovu, 

chakavu na hazikidhi kuishi binadamu; 

(vi)  Kutokuwepo kwa mabweni kwa ajili ya 

wafungwa na mahabusu watoto; 

(vii) Maji safi, mawasiliano na burudani vyote 

vinapatikana katika vyuo vilivyokaguliwa; 

(viii) Kukosekana kwa vitendea kazi kama vile 

kinga (mask) na viatu kwa wanafunzi kwenye 

baadhi ya vyuo; 

(ix) Uhaba wa vitendea kazi kwa Askari ili 

kuboresha utendaji wa kazi; 

(x) Madai ya malipo ya posho ya uhamisho na 

nauli ya likizo kwa baadhi ya askari wa vyuo 

vya mafunzo;  

(xi) Malalamiko ya wanafunzi na mahabusu dhidi 

ya Jeshi la Polisi ikiwemo:- Ucheleweshaji 
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upelelezi wa kesi; kudhalilishwa na kupigwa 

ili kukiri makosa; kubambikizwa kesi; na 

kuchukua vitu wanavyokutwa navyo na 

kutorudishiwa wakati wanapoachiwa huru; 

(xii) Mahakama kuchelewesha kutoa hukumu 

pamoja na nakala za hukumu kwa wafungwa 

na ucheleweshaji wa kusikiliza rufaa; 

(xiii) Ufinyu wa bajeti na uhaba wa rasilimali fedha 

kwa ajili ya huduma za Idara ya vyuo vya 

mafunzo na wanafunzi na mahabusu; 

(xiv) Kutokuwepo utaratibu wa kupatiwa fedha 

kwa kila chuo moja kwa moja kwa ajili ya 

huduma za chuo husika, badala yake kila 

chuo hupata bidhaa za huduma 

zinazohitajika kutoka Makao Makuu; 

(xv) Kutokuwepo usafiri wa kuwapeleka 

wanafunzi na mahabusu mahakamani siku 

za kesi zao au rufaa; na 

(xvi)  Upungufu wa dawa na kutokuwepo daktari 

mkaazi katika baadhi ya vyuo. 

  
Askari wa Vyuo vya Mafunzo  

  

(i) Tatizo la ubovu wa miundombinu ya maji, vyoo na 
umeme katika makazi ya askari na ufinyu wa 
posho ya makazi;  

 



Taarifa Ya Miaka Ishirini Ya Tume  Ya Haki Za Binadamu Na Uatawala Bora 2001-2021 

 

 

139 
 

 
Mojawapo ya nyumba zinazotumiwa na askari na familia zao kwa makaazi 
katika kambi za idara ya chuo cha mafunzo (Chanzo THBUB 2021) 

 
(ii) Upungufu wa sare, kuwa za daraja la chini, 

kutopatikana zote na Askari kujinunulia viatu 
wenyewe;  

 
(iii) Mazingira magumu ya kazi kwa Askari kutokana na 

mishahara midogo, kutokuwepo kwa muda 
maalum wa uhamisho kutoka Pemba au Unguja;  

 

(iv) Ugumu wa Askari kupata ruhusa pindi inapotokea 
tatizo kwani ruhusa ya kusafiri kutoka Pemba 
kwenda Unguja sharti itoke kwa Kamanda wa Vyuo 
vya Mafunzo Makao Makuu Unguja; 

 

(v) Uhaba wa vitendea kazi na samani, ubovu na 
uchakavu wa ofisi za vyuo vya mafunzo; 

 
(vi) Mishahara midogo na isiyokidhi kujikimu kimaisha, 

kulipwa bila nyongeza ya kila mwaka na 
kutokuwepo kwa tofauti ya mishahara kati ya 
waajiriwa wa zamani na wapya; 

 

(vii) Kutokuwepo kwa  utaratibu au mpango wa 
kujiunga na mafunzo kwa Askari asiye au aliye na 
cheo, na kama upo haufuatwi ipasavyo;  
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(viii) Kutokuwepo kwa usawa na uwazi katika 
kuhudhuria au kujiunga na mafunzo na 
upandishwaji wa vyeo; 

 

(ix) Tatizo la ulipwaji wa nauli ya likizo ambapo baadhi 
ya Askari wamelipwa mara moja ndani ya miaka 
kumi na tano; 

  
(x) Uhamisho kutofanyika kwa haki ikilinganishwa na 

Idara Maalumu zingine za SMZ kwani wakati 
mwingine unachukuliwa kama ni adhabu kwa 
Askari, kwani baadhi hupewa uhamisho bila kujali 
ndoa; 

 

(xi) Idara ya Chuo cha Mafunzo haitoi fidia wala 
msaada wa tiba kwa Askari anayeumia kazini; 

 

(xii) Matukio ya Askari kupigwa, kutemewa mate, 
kumwagiwa vinyesi au mikojo na wakati mwingine 
kutorokwa na wanafunzi au mahabausu wakati 
wanawasimamia; na 

 

(xiii) Askari kutorejeshwa katika Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii Zanzibar (ZSSF) na mfuko wa Bima ya Afya. 

 
Mapendekezo ya Kuboresha Changamoto 
Zilizobainika 

(i) Wizara husika iboreshe huduma ya afya katika 

Vyuo vya mafunzo ikiwemo dawa za kutosha na 

Daktari mkaazi na wataalam wa afya; 

(ii) Vyuo vya mafunzo vihakikishe uwepo wa vitendea 

kazi kwa wanafunzi wanaofanya kazi za kilimo 

kama vile kinga (mask) wakati wa kunyunyizia 
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dawa mashambani na viatu vinavyolingana na 

mazingira ya kazi;  

(iii) Jeshi la Polisi liharakishe upelelezi wa kesi ili 

kupunguza msongamano wa mahabusu na 

kupunguza gharama za kuwahudumia; 

(iv) Vyuo vya mafunzo vihakikishe upatikanaji wa 

magodoro, dawa ya mswaki na sabuni zenye dawa 

ya kinga (medicated soap) ili kusaidia kuondoa 

maradhi ya ngozi; 

(v) Viongozi wa dini wawe na utaratibu endelevu wa 

kuwatembelea wanafunzi na mahabusu katika 

vyuo vya mafunzo; 

(vi) Maslahi ya Askari wa vyuo vya mafunzo 

yaboreshwe ikiwemo makazi bora, upandishaji wa 

vyeo, nyongeza za mishahara, malipo ya posho na 

likizo;  

(vii) Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya na Hifadhi ya 

Jamii (ZSSF) iandae utaratibu wa kuwapatia bima 

ya afya na mafao Askari wa Vyuo vya Mafunzo; 

(viii) Serikali na wadau kuwa na program ya mafunzo na 

semina kwa Askari kwa ajili ya kuwajengea uwezo 

kuhusu haki za binadamu, utawala bora na 

utendaji wao wa kazi;  

(ix) Serikali ifanye maboresho ya miundombinu ya 

vyuo vya mafunzo ikiwemo ujenzi na ukarabati wa 

vyoo vya ndani ili kuepuka matumizi ya mitondoo; 
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(x) Vyuo vya mafunzo viboreshe utendaji kazi wa 

Askari kwa kuwalipa posho ya mazingira magumu; 

malipo ya fidia, uzingatiwaji wa haki katika taratibu 

za uhamisho kwa askari; 

(xi) Kamanda wa vyuo vya mafunzo Pemba apewe 

mamlaka ya kutoa ruhusa kwa Askari aliyepo chini 

ya uongozi wake badala ya ruhusa kutolewa 

makao makuu Unguja; 

(xii) Jeshi la Polisi liharakishe upelelezi wa kesi,  

kuzingatia maadili ya kazi, kutowabambikiza kesi 

na kutowatesa watuhumiwa; 

(xiii) Mahakama ziharakishe kutoa hukumu za kesi, 

nakala za hukumu pamoja na kusikiliza rufaa kwa 

wakati unaofaa; 

(xiv) Vyuo vya mafunzo vizingatie haki na usawa katika 

fursa za mafunzo na kozi mbalimbali na 

upandishwaji wa vyeo kwa askari wa vyuo vya 

mafunzo; 

(xv) Wizara ya Mambo ya Ndani iboreshe madawati ya 

jinsia na watoto kwa kuwapatia vitendea kazi na 

mafunzo askari husika ili kuongeza ufanisi; na 

(xvi) Wizara ya Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa, 

Serikali za Mitaa na Idara Maalum za SMZ, 

ichukue jitihada za makusudi za kujenga mabweni 

maalum kwa ajili ya  wanafunzi na mahabusu 

watoto katika Vyuo vya Mafunzo. 
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2.11.6. Ukaguzi wa Vituo vya Malezi ya Watoto  

Kaguzi hizi zilifanyika katika vituo vya malezi ya 

watoto vya Mazizini na Kijiji cha SOS kilichopo 

Mombasa Mkoa wa Mjini Magharibi. Malengo ya 

kaguzi hizo ilikuwa ni  kutathmini hali ya 

utekelezaji wa haki na ustawi wa watoto 

wanaoishi katika vituo hivyo. 

 
Kamishna wa THBUB, Mhe. Mohamed Khamis Hamad akifurahia jambo na 

baadhi ya watoto wanaolelewa katika Kituo cha kulelea Watoto cha Mazizini 

katika Mkoa wa Mjini/Magharibi Ungua. (Chanzo THBUB 2017)  

 

 Changamoto Zilizobainika Wakati wa Ukaguzi 

(i) Posho ya usafiri na nyumba kwa ajili ya watumishi 

zimejumuishwa  katika mshahara na hazilipwi kwa 

wakati; 



Taarifa Ya Miaka Ishirini Ya Tume  Ya Haki Za Binadamu Na Uatawala Bora 2001-2021 

 

 

144 
 

(ii) Katika vituo vyote watumishi walilalamikia kulipwa 

mishahara midogo isiyokidhi mahitaji yao muhimu; 

(iii) Walezi wa watoto kutopewa mafunzo maalumu ya 

malezi ya watoto. 

(iv) Kutokuwepo kwa utaratibu maalum wa 

kumwandaa mtoto kwa kumpatia ujuzi au shughuli 

ya kujitegemea baada ya kumaliza muda wa 

kulelewa kituoni; na 

(v) Wazazi/walezi kutotoa ushirikiano kwa walezi wa 

kituo na pengine  watoto hufikia umri wa kuondoka 

kituoni bila ya mzazi/mlezi kufika kituoni hapo. 

Mapendekezo ya Kuboresha Huduma za Watoto 

katika Vituo 

(i) Serikali na wadau wahakikishe utekelezaji wa 

Sheria ya Mtoto kwa ajili ya haki na maslahi ya 

watoto; 

(ii) Wizara ya Ustawi wa Jamii ichukue hatua 

kuhakikisha uwepo wa vitendea kazi katika Vituo 

vya Malezi ya Watoto ikiwemo Kituo cha Mazizini; 

Wizara ya Maendeleo ya Jamii kuandaa programu 

endelevu ya kuwajengea uwezo walezi wa vituo 

vya kulelea watoto  ili waweze kukabiliana vyema 

na changamoto zinazojitokeza katika malezi ya 

watoto; 

(iii)  Kuwe na ushirikiano endelevu kati ya  vituo vya 

kulelea watoto na wataalamu wa ushauri nasaha 

kutoka taasisi nyingine  katika kurekebisha tabia za 

watoto; 
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(iv) Wizara ya Ustawi wa Jamii, Maendeleo ya Vijana 

Wanawake na Watoto, ishirikiane na Wizara ya 

Afya kuanzisha Zahanati yenye wataalam wa afya 

na gari la wagonjwa katika vituo vya watoto; 

(v) Wizara ya Ustawi wa Jamii, Maendeleo ya Vijana, 

Wanawake na Watoto ifanye mapitio ya muundo 

wa watumishi wa Idara ya Ustawi wa Jamii kwa 

lengo la kuainisha na kuoanisha taaluma, wajibu na 

maslahi ya watumishi wa vituo vya kulelea watoto;  

(vi) Taasisi za Serikali na zisizo za kiserikali 

zinazojihusisha na masuala ya kulea watoto 

ziimarishwe kitaaluma na miundombinu ili ziwe na 

mifumo bora na yenye tija kwa malezi ya watoto; 

na 

(vii)  Wizara ya Kazi Maendeleo ya Vijana, Wazee, 

Wanawake na Watoto itoe kipaumbele katika 

nafasi za ajira kwa watoto waliolelewa katika vituo 

hivyo kulingana na vyeti vya elimu walivyo navyo. 

 

2.11.7. Ukaguzi wa Vituo vya Makazi ya Wazee 

Zanzibar  

Tume ilifanya ukaguzi wa makazi ya wazee ya 

Sebuleni (Wilaya ya Mjini) na Welezo (Wilaya 

ya Magharibi) katika Mkoa wa Mjini Magharibi. 

Lengo la ukaguzi huo lilikuwa ni kutathmini 

utekelezaji wa haki za binadamu za wazee 

katika vituo hivyo.  

Yaliyojitokeza Wakati wa Ukaguzi 

Ukaguzi katika vituo hivyo ulibaini yafuatayo:- 
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(i) Majengo ni machakavu na mazingira yake 

siyo salama kwa wakazi wake;  

(ii) Huduma ya maji safi na salama na vyoo 

haziridhishi;  

(iii) Katika Kituo cha Sebuleni huduma muhimu 

za chakula, maji, nishati, matandiko na usafiri 

zinapatikana na wazee hupewa posho ya 

Shilingi 40,000 kwa ajili ya kukidhi mahitaji 

yao;  

(iv) Tatizo la upungufu wa madawa na vifaa tiba 

kwa wazee wanaoishi katika vituo hivyo. 
 

 
Kamishna wa THBUB, Mhe. Mohamed Khamis Hamad akiburudika kwa 

kucheza bao na mmoja wa wazee wanaoishi katika kituo cha Welezo kilichoko 

katika Wilaya ya Magharibi, Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja tarehe 

18,/01/2017 (Chanzo THBUB 2017) 
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Katika kuboresha huduma kwa wazee katika vituo hivyo, 

yalitolewa mapendekezo yafuatayo: 

(i) Wizara ya Kazi, Uwezeshaji, Wazee, Maendeleo 

ya Vijana, Wanawake na Watoto ichukue hatua za 

kukarabati majengo ya makazi ya wazee; 

(ii) Wizara husika iboreshe vitendea kazi na mazingira 

ya makazi hayo kwa kuyaweka katika hali ya usafi 

wakati wote; 

(iii) Wizara ya Kazi, Uwezeshaji, Wazee, Maendeleo 

ya Vijana, Wanawake na Watoto kwa kushirikiana 

na Wizara ya Miundombinu na Mawasiliano iweke 

kivuko cha watembea kwenye barabara kuu katika 

eneo la makazi ya wazee Sebuleni ili kulinda 

usalama wa wazee wanapovuka barabara; 

(iv)  Serikali iimarishe miundombinu, ikiwemo umeme, 

maji, usafiri na huduma nyingine zinazoendana na 

mahitaji maalum ya wazee; 

(v) Wizara ya Kazi, Uwezeshaji, Wazee, Maendeleo 

ya Vijana, Wanawake na Watoto kwa kushirikiana 

na AZAKi itoe elimu kuhusu haki za wazee kwa 

watendaji wa vituo na wananchi kwa ujumla;  

(vi) Wizara ya Afya ichukue hatua za kuimarisha 

huduma za afya katika makazi ya wazee; 

(vii) Wizara ya Kazi, Uwezeshaji, Wazee, Maendeleo 

ya Vijana, Wanawake na Watoto iboreshe maslahi 

ya watumishi wanaofanya kazi katika makazi ya 

wazee;  
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(viii) Serikali iongeze ruzuku kwa kituo cha Welezo 

kwani kiasi cha sasa cha Tsh. 3,000,000 kwa 

mwezi hakitoshelezi mahitaji ya kituo. 

 

2.12 Ushirikiano wa Tume na Taasisi Nyingine 

Tume iliendeleza ushirikiano na taasisi za kitaifa, na 

kimataifa  kwa mujibu wa Kanuni za Paris na kifungu cha 

6 (1) (m) cha Sheria ya Tume Sura ya 391. Ushirikiano 

huu ulikuwa katika nyanja za kutetea, kulinda na 

kuhifadhi haki za binadamu na uzingatiaji wa misingi ya 

utawala bora. Taasisi ambazo Tume ilishirikiana nazo ni 

UNICEF na UNDP kwa upande wa Kimataifa. 

THBUB ilishirikiana na Wizara na Idara za Serikali 

ikiwemo:- Ofisi ya Rais, Katiba, Sheria, Utumishi na 

Utawala Bora; Wizara ya Fedha na Mipango; Wizara ya 

Elimu na Mafunzo ya Amali; Ofisi ya Rais - Kazi, Uchumi 

na Uwezeshaji; Tume ya Maadili ya Viongozi wa Umma; 

Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu wa Uchumi; 

Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali; 

Mahakama naOfisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka. 

Nyingine ni Taasisi za dini na Asasi za Kiraia ikiwemo 

Jumuiya ya Watu Wenye Ulemavu Zanzibar; Kituo cha 

Msaada wa Sheria Zanzibar; Jumuiya ya Wanasheria 

Wanawake Zanzibar; Jumuiya ya Wanawake Wenye 

Ulemavu Zanzibar (JUWAUZA); Legal Service Facilities 

(LSF); Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi. 
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SURA YA TATU 

 

HITIMISHO 

 Katika kipindi cha miaka 20 Tume kama Taasisi ya Haki za 

Binadamu na Utawala Bora ya kitaifa imetekeleza jukumu lake 

la kulinda, kutetea na kuhifadhi haki za binadamu na 

uzingatiaji wa misingi ya utawala bora nchini. Mafaniko haya 

yametokana na ushirikiano mzuri kati  na Tume na wadau 

mbalimbali.  Hii ni kutokana na ukweli kwamba utetezi, ulinzi 

na uhifadhi wa haki za binadamu na uzingatiwaji wa misingi ya 

utawala bora ni suala mtambuka duniani kote linalohitaji nguvu 

za pamoja katika utekelezaji wake. Aidha, uhamasishaji wa 

haki za binadamu na uzingatiwaji wa utawala bora ni 

kichocheo cha maendeleo ya nchi.  

 

Tume imefanikiwa kutekeleza majukumu yake ya kikatiba na 

kisheria ya kutoa elimu; kupokea na kushughulikia malalamiko; 

kufanya tafiti, ufuatiliaji, uchunguzi; usuluhishi na upatanishi; 

kupitia sheria; kufuatilia mapendekezo ya Tume na kuishauri 

serikali na taasisi mbalimbali kuhusu masuala ya haki za 

binadamu na utawala bora. 

 

 Safari ya miaka 20 ya THBUB katika utekelezaji wa majukumu 

yake imekabiliwa na changamoto kadha wa kadha. 

Changamoto hizo ni pamoja na: ufinyu wa bajeti; uelewa 

mdogo wa wananchi kuhusu haki za binadamu na utawala 

bora; ushirikiano mdogo kutoka kwa taasisi zinazolalamikiwa; 

kutotekelezwa kwa mapendekezo ya Tume kwa wakati au 

kutotekelezwa kabisa; huduma za Tume kuwa mbali na 

wananchi kutokana na kuwa na ofisi chache; Taarifa za 
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utekelezaji wa majukumu ya Tume kutoifikia jamii na hivyo 

Tume kukosa nafasi ya kuonekana  na kutofahamika kazi 

zinazotekelezwa na Tume.  

 

Ushirikiano endelevu kati ya Tume, Serikali na wadau wa 

ndani na nje wa masuala ya haki za binadamu na utawala 

bora ni suala lisiloepukika katika kukabiliana na changamoto 

hizo na kuiwezesha Tume kutekeleza majukumu yake. 

Mafanikio ya Tume katika kutekeleza majukumu yake katika 

kipindi kijacho  yatatokana na imani ya Serikali kwa Tume 

kama chombo saidizi cha utekelezaji wa shughuli za Serikali ili 

kuwezesha kujenga jamii yenye utamaduni wa kuheshimu haki 

za binadamu, utu wa mtu na misingi ya utawala bora. 

Uzingatiaji wa haki za binadamu na misingi ya utawala bora ni 

nguzo muhimu kwa maendeleo ya taifa.  
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MATUKIO KATIKA PICHA 
 

 

 
Aliyekuwa Waziri Mkuu, Mhe. Mizengo Pinda, akipata maelezo kutoka kwa 
maofisa wa THBUB wakati alipotembelea  banda la THBUB, siku ya kilele cha  
maadhimisho ya Siku ya Haki za Binadamu na Siku ya Maadili  yaliyofanyika 
kwenye viwanja vya Mnazi mmoja, jijini Dar es Salaam, tarehe 10  Desemba, 
2012. (Picha na Ofisi ya Waziri Mkuu)  

 
Aliyekuwa Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano Mhe. Mohamed Gharib 
Bilali akizundua Mpango Kazi wa Kitaifa wa Haki za Binadamu katika kilele cha 
maadhimisho ya siku ya haki za binadamu yaliyofanyika katika viwanja vya Mnazi 
Mmoja tarehe 10/12/2013. 
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Uongozi mpya wa Awamu ya Tatu ya THBUB ukiwa katika picha ya pamoja na    
Mhe. Rais waa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wa Awamu ya Nne            
Mhe. Dr Jakaya Mrisho Kikwete mara baada ya kuapishwa Ikulu Jijini Dar es 
Salaam tarehe 7 Januari 2015. (Chanzo THBUB  2015) 
 

 

 
Aliyekuwa Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania                 
Mhe. Dk. Mohamed Ali Shein akihutubia taifa siku ya maadhimisho ya Miaka sitini 
ya tamko la haki za binadamu  tarehe 10 Disemba 2008 
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Ujumbe wa mabalozi 11 wa Jumuiya ya Ulaya na Mkurugenzi wa Idara ya Haki 

za Binadamu ya THBUB, Bw. Francis Nzuki ulipowatembelea wafungwa 

waliohukumiwa kunyongwa walioko katika  Gereza Kuu  la Ukonga, Dar es 

Salaam katika Kampeni ya siku ya kupinga adhabu ya kifo duniani tarehe. 

Tarehe 10 Oktoba 2015 

 

 
Pichani Aliyekuwa Mwenyekiti wa Tume Bw. Bahame Nyanduga (aliyekaa katikati) 
na Katibu wa AOMA Bw. Ottiende Amolo (wa pili kulia) alipoitembelea THBUB 
kufuatilia maandalizi ya Mkutano Mkuu wa AOMA. Mkutano huo ulitarajiwa 
kufanyika Mwezi, Septemba, 2016 Jijijni Arusha 



Taarifa Ya Miaka Ishirini Ya Tume  Ya Haki Za Binadamu Na Uatawala Bora 2001-2021 

 

 

154 
 

 

Aliyekuwa Rais wa Awamu ya nne ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania          
Mhe. Dkt Jakaya Mrisho Kikwete (wa tano kulia) akiwa katika picha ya pamoja na 
Viongozi wa Serikali na Makamishna wa THBUB alipotembelea Ofisi za THBUB 
mwaka 2015. (Chanzo: THBUB 2015) 
 

 
Aliyekuwa Naibu Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Tulia 
Ackson (kushoto) akimkabidhi cheti Makamu Mwenyekiti wa THBUB Mhe. Mohamed 
Khamis Hamad kwa kutambua mchango wa THBUB kwa Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Dodoma wakati wa Maadhimisho ya Siku ya Wauguzi Duniani. Mei 15, 
2020, katika viwanja vya hospitali hiyo: (Chanzo THBUB  2020) 
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Maandamano ni miongoni mwa shughuli zinazofanywa kila mwaka wakati wa maadhimisho ya Siku ya 
haki za binadamu duniani. Pichani ni waandamanaji, baadhi yao wakiwa na mabango yenye jumbe 
mbalimbali wakipita katika mitaa ya jiji la Dar es Salaam wakielekea viwanja vya Mnazi Mmoja 
Desemba 10, 2013. 
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Viongozi na wageni mashuhuri waliohudhuria maadhimisho ya miaka 50 ya 
iliyokuwa TKU wakiongozwa na Rais Mstaafu wa Awamu ya Pili wa Jamhuriya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. Alhaj Ali Hassan Mwinyi (katikati) wakiwa katika 
picha ya pamoja. Kutoka kushoto waliokaa ni: Mwenyekiti wa THBUB, Mhe. Bahame 
Tom Nyanduga, Mwanasheria Mkuu mstaafu, Mhe. Jaji Mark Bomani, Mawaziri 
Wakuu wastaafu, Wahe. Fredrick Sumaye na Jaji Mstaafu Joseph Warioba, Waziri 
wa Nchi Ofisi Rais – Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Mhe. 
Angelah Kairuki, (Mb), Mwenyekiti Tume ya Uchaguzi, Mhe. Jaji Mstaafu Damian 
Lubuva, Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Mwalimu Nyerere,Mhe. Joseph Butiku 
na Makamu Mwenyekiti wa THBUB, Mhe. Iddi Ramadhani Mapuri. Ukumbi wa 
Karimjee jijini Dar es Salaam, Oktoba 21, 2016. 
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Aliyekuwa Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Dkt. Harrison Mwakyembe (katikati) na 
mtoto wa Mwenyekiti wa kwanza wa TKU, Hayati Chifu Erasto Mang’enya, Bwana 
Stanley Erasto Mang’enya (wa tatu kushoto) wakiwa katika picha ya pamoja na 
viongozi wa THBUB na watumishi wa TKU waliopewa tuzo, mara baada ya Mhe. 
Waziri kukabidhi tuzo zilizotolewa na Muungano wa Taasisi za Uchunguzi na 
Usuluhishi Afrika (AOMA) kutambua mchango uliotukuka wa Hayati Mang’enya 
katika masuala ya uwajibikaji barani Afrika. Tuzo hizo zilitolewa Novemba 2016 huko 
Durban Afrika Kusini na kupokelewa kwa niaba ya familia na Mwenyekiti wa THBUB, 
Mhe. Bahame Tom Nyanduga. 
 

 




